ശരിയായ ജലാംശം ഉള്ള ഒരു മണിക്കൂർ വ്യായാമം കുറഞ്ഞ ബിപിയെ നേരിടാം – ഒഡീഷ സൺ ടൈംസ്

ന്യൂയോർക്ക്: കുറഞ്ഞ രക്തസമ്മർദ്ദം അനുഭവിക്കുന്നുണ്ടോ? ദിവസത്തിൽ ഒരു മണിക്കൂറോ അതിൽ കൂടുതലോ വ്യായാമം ചെയ്യുക, അവസ്ഥ മെച്ചപ്പെടുത്തുന്നതിനും മയക്കം അല്ലെങ്കിൽ തലകറക്കം എപ്പിസോഡുകൾ നിയന്ത്രിക്കുന്നതിനും ജലാംശം നിലനിർത്തുക, ബഹിരാകാശയാത്രികരെക്കുറിച്ചുള്ള നാസയുടെ ധനസഹായമുള്ള പഠനം കണ്ടെത്തുന്നു.

ബഹിരാകാശയാത്രികർ നാട്ടിലേക്ക് മടങ്ങുമ്പോൾ ദൈനംദിന പ്രവർത്തനങ്ങളിൽ “ഓർത്തോസ്റ്റാറ്റിക് അസഹിഷ്ണുത” എന്ന അവസ്ഥ പരിശോധിക്കുന്ന ആദ്യ പഠനമാണിത്.

ബഹിരാകാശ യാത്രയ്ക്കിടെയുള്ള വ്യായാമ വ്യവസ്ഥകളും ലാൻഡിംഗിന് ശേഷം സലൈൻ കുത്തിവയ്പ്പുകളും മതിയെന്ന് ഗവേഷകർ കണ്ടെത്തി.

ഹൃദയപേശികൾ നഷ്ടപ്പെടുന്നത് തടയാൻ ദിവസേന ഒരു മണിക്കൂറോ അതിൽ കൂടുതലോ വ്യായാമം ചെയ്യുന്നത് മതിയായിരുന്നു, തിരിച്ചെത്തുമ്പോൾ ജലാംശം സ്വീകരിക്കുന്നതുമായി ഇത് കൂടിച്ചേർന്നപ്പോൾ, ഈ അവസ്ഥ പൂർണ്ണമായും തടഞ്ഞു. ബഹിരാകാശ സംഘത്തിന്റെ മൂന്നിൽ രണ്ട് ഭാഗവും മങ്ങുമെന്ന് ഞങ്ങൾ പ്രതീക്ഷിച്ചു. പകരം ആരും ബോധരഹിതനായി, ”യുടി സൗത്ത് വെസ്റ്റേൺ മെഡിക്കൽ സെന്ററിലെ കാർഡിയോളജിസ്റ്റ് ഡോ. ബെഞ്ചമിൻ ലെവിൻ പറഞ്ഞു.

സ്ത്രീകളിൽ പ്രധാനമായും കാണപ്പെടുന്ന പോസ്റ്റുറൽ ഓർത്തോസ്റ്റാറ്റിക് ടാക്കിക്കാർഡിയ സിൻഡ്രോം (POTS) എന്ന രോഗികളിലും സമാനമായ അവസ്ഥ കണ്ടെത്തിയിട്ടുണ്ട്. ഇത് ഉണ്ടാക്കുന്ന തലകറക്കം ജീവിതത്തെ മാറ്റിമറിക്കുന്നതും ദുർബലപ്പെടുത്തുന്നതുമാണ്.

ഒരു ഡാളസ് രോഗിയെ സാധാരണ ജീവിതത്തിലേക്ക് മടങ്ങാൻ ഡോ. ലെവിൻ സഹായിച്ചിട്ടുണ്ട്.

രക്തചംക്രമണവും ഓരോ ഹൃദയമിടിപ്പും അളക്കാൻ ഗവേഷകർ ബഹിരാകാശയാത്രികരുടെ വിരലിൽ ഒരു ചെറിയ രക്തസമ്മർദ്ദ കഫ് ഉപയോഗിച്ചു.

ആറ് മാസത്തെ ബഹിരാകാശ യാത്രയ്ക്ക് മുമ്പും ശേഷവും ശേഷവും 24 മണിക്കൂർ കാലയളവിലാണ് ഈ അളവുകൾ എടുത്തത്. പന്ത്രണ്ട് ബഹിരാകാശയാത്രികർ ഉൾപ്പെട്ടിട്ടുണ്ട് – എട്ട് പുരുഷന്മാരും നാല് സ്ത്രീകളും.

ഡോ. ലെവിന്റെ പ്രവർത്തനങ്ങളിലുടനീളം മരുന്ന്, ഹൃദയ ഗവേഷണം, ബഹിരാകാശ യാത്ര എന്നിവയുമായി ബന്ധിപ്പിച്ചിരിക്കുന്ന ഒരു മാർഗ്ഗം മാത്രമാണ് ഈ ചികിത്സ. 1969 ൽ വിജയകരമായി ചന്ദ്രൻ ലാൻഡിംഗ് അദ്ദേഹത്തിന്റെ കരിയറിലെ ആദ്യകാല സ്വാധീനമായിരുന്നു.

ആദ്യകാല താൽപ്പര്യം ഡോ. ​​ലെവിനെ കാർഡിയോളജി മേഖലയിലെ ബഹിരാകാശ ഗവേഷണത്തിലേക്ക് നയിച്ചു, 1991 ൽ ബഹിരാകാശവാഹന പരിപാടിയിൽ പ്രവർത്തിക്കാൻ തുടങ്ങി.

“ഞങ്ങൾ ഒരു ബഹിരാകാശയാത്രികന്റെ ഹൃദയത്തിൽ ഒരു കത്തീറ്റർ ഇട്ടു – അത് മുൻ യുടി സൗത്ത് വെസ്റ്റേൺ ഫാക്കൽറ്റി അംഗം ഡോ. ​​ഡ്രൂ ഗാഫ്നിയായിരുന്നു – അദ്ദേഹത്തെ ബഹിരാകാശത്തേക്ക് അയച്ചു. ഒരുപക്ഷേ ഇത് എക്കാലത്തെയും ഏറ്റവും ചെലവേറിയ വലത്-ഹൃദയ കത്തീറ്ററൈസേഷനായിരിക്കാം, ”ഡോ. ലെവിൻ അനുസ്മരിച്ചു.

ബഹിരാകാശയാത്രികർ ബഹിരാകാശത്ത് നിന്ന് മടങ്ങിയെത്തുന്നത് എന്തുകൊണ്ടാണെന്ന് മനസ്സിലാക്കുന്നതിനാണ് ഞങ്ങളുടെ ആദ്യകാല ഗവേഷണങ്ങളിൽ ഭൂരിഭാഗവും. ഇപ്പോൾ, അത് സംഭവിക്കുന്നത് തടയാൻ ഞങ്ങൾക്ക് കഴിയും ”.

(IANS)