ഷീലാ ദീക്ഷിത്: ദില്ലിക്ക് ആധുനിക രൂപം നൽകിയ മാന്യനായ രാഷ്ട്രീയക്കാരൻ

ന്യൂ ഡെൽഹി:

ഷീല ദീക്ഷിത്

ദില്ലിയിൽ ഏറ്റവും കൂടുതൽ കാലം മുഖ്യമന്ത്രിയായി സേവനമനുഷ്ഠിക്കുകയും ദേശീയ തലസ്ഥാനമായ ദില്ലിക്ക് ആധുനിക രൂപം നൽകുകയും ചെയ്ത കോൺഗ്രസിന്റെ ഏറ്റവും ഉയരമുള്ള നേതാക്കളിൽ ഒരാളായിരുന്നു അദ്ദേഹം.

Warm ഷ്മളവും മാന്യവുമായ രാഷ്ട്രീയക്കാരിയായ അവർ ഗാന്ധി കുടുംബത്തിന്റെ വിശ്വസ്തയായിരുന്നു. 1984 ൽ പ്രധാനമന്ത്രിയായ ശേഷം രാജീവ് ഗാന്ധി മന്ത്രിസഭയുടെ ഭാഗമാകാൻ അവളെ തിരഞ്ഞെടുത്തു. അന്ന് കന്ന au ജ് ലോക്സഭാ സീറ്റിനെ പ്രതിനിധീകരിച്ചു.

അവളെ സംബന്ധിച്ചിടത്തോളം രാഷ്ട്രീയം അധികാരത്തിനായുള്ള ചൂഷണം മാത്രമല്ല, ആളുകളുമായി ബന്ധം പുലർത്തുന്നതും പ്രക്രിയയിൽ വീണ്ടും g ർജ്ജസ്വലത നേടുന്നതും ആയിരുന്നു.

ഇതും വായിക്കുക: മുൻ ദില്ലി മുഖ്യമന്ത്രിയും കോൺഗ്രസ് നേതാവുമായ ഷീലാ ദീക്ഷിത് അന്തരിച്ചു 1938 ൽ പഞ്ചാബിലെ കപൂർത്തലയിൽ ഒരു രാഷ്ട്രീയേതര കുടുംബത്തിൽ ജനിച്ച ദീക്ഷിത് തലസ്ഥാനത്തെ കോൺവെന്റ് ഓഫ് ജീസസ്, മേരി സ്കൂളിൽ നിന്ന് സ്കൂൾ വിദ്യാഭ്യാസം പൂർത്തിയാക്കി യൂണിവേഴ്സിറ്റിയിലെ മിറാൻഡ ഹ House സിൽ നിന്ന് ബിരുദം നേടി. ദില്ലി

1962 ജൂലൈയിൽ ബ്യൂറോക്രാറ്റ് വിനോദ് ദീക്ഷിത്തിനെ വിവാഹം കഴിച്ചു. പിതാവ് ഉമാശങ്കർ ദീക്ഷിത് ജവഹർലാൽ നെഹ്‌റുവിന്റെ വിശ്വസ്തനായിരുന്നു. 1971 ൽ ഇന്ദിരാഗാന്ധിയുടെ മന്ത്രിസഭയിൽ മന്ത്രിയായി സേവനമനുഷ്ഠിച്ചു. പിന്നീട് കർണാടക, പശ്ചിമ ബംഗാൾ ഗവർണറായി.

ഇതും വായിക്കുക: മുൻ ഡൽഹി മുഖ്യമന്ത്രി ഷീലാ ദീക്ഷിതിന് നേതാക്കൾ ആദരാഞ്ജലി അർപ്പിക്കുന്നു. 1998 മുതൽ 2013 വരെ തുടർച്ചയായി മൂന്ന് തവണ നഗര സംസ്ഥാനം ഭരിച്ച വനിതാ മുഖ്യമന്ത്രി എന്ന നിലയിൽ ദീക്ഷിത് സമഗ്ര വികസനത്തിന്റെ ഒരു യുഗത്തിലേക്ക് നയിച്ചു. ലോകോത്തര മൂലധനം.

മലിനീകരണ വാഹനങ്ങളിൽ നിന്ന് സി‌എൻ‌ജി അധിഷ്ഠിത കപ്പലിലേക്ക് മാറുന്നത് വിജയകരമായി നടപ്പാക്കുന്നതിന് പൊതുഗതാഗത മേഖലയിൽ ഹരിത പരിഷ്കാരങ്ങൾക്കും അവർ തുടക്കം കുറിച്ചു.

ദില്ലി മുഖ്യമന്ത്രിയായിരിക്കെ 15 വർഷത്തെ വികസന പ്രവർത്തനങ്ങളിൽ പ്രശസ്തയായ ദീക്ഷിത് പ്രധാന ദില്ലി മെട്രോ പദ്ധതി ശക്തമാക്കി, ഉയർന്ന ജനസാന്ദ്രതയും കനത്ത ഗതാഗതവും ഉള്ള ഒരു നഗരത്തിൽ ഫ്ലൈ ഓവറുകളുടെ ശൃംഖല സൃഷ്ടിക്കുന്നത് നിരീക്ഷിക്കുകയും ഘട്ടം ഘട്ടമായി നയിക്കുകയും ചെയ്തു. റോഡുകളിൽ നിരവധി പേർ കൊല്ലപ്പെട്ട കൊലയാളി ബ്ലൂ ലൈൻ ബസ്സുകളിൽ.

2010 ലെ കോമൺ‌വെൽത്ത് ഗെയിംസ് സമയപരിധി പാലിക്കാൻ അംഗീകരിച്ച നിരവധി വികസന കരാറുകളിൽ വലിയ തോതിൽ അഴിമതി നടത്തിയെന്ന് ബിജെപി ആരോപിച്ചതിനാൽ ദില്ലിയിലെ അവളുടെ മഹത്തായ പൈതൃകം സിഡബ്ല്യുജി അഴിമതിയെ ബാധിച്ചു.

നിയമസഭാ തെരഞ്ഞെടുപ്പിൽ പരാജയപ്പെടുത്തിയ ആം ആദ്മി പാർട്ടി സ്ഥാപകൻ അരവിന്ദ് കെജ്‌രിവാളിന്റെ കൈയിലാണ് ദീക്ഷിത് സൂപ്പർ പൊളിറ്റിക്കൽ ഓട്ടം 2013 ൽ അവസാനിച്ചത്. അണ്ണാ ഹസാരെ നയിച്ച അഴിമതി വിരുദ്ധ പ്രസ്ഥാനത്തിന്റെ ഫലമായ കെജ്‌രിവാൾ ദീക്ഷിതിന് ശേഷം ദില്ലി മുഖ്യമന്ത്രിയായി.

തന്റെ നീണ്ട രാഷ്ട്രീയ ഇന്നിംഗ്‌സുകളിൽ നിരവധി കൊടുങ്കാറ്റുകളിലൂടെ സഞ്ചരിച്ച അവർ നിയമസഭാ തെരഞ്ഞെടുപ്പിന് മുന്നോടിയായി ദില്ലി കോൺഗ്രസ് മേധാവിയാക്കപ്പെട്ടതിനെത്തുടർന്ന് വിഭാഗത്തിൽപ്പെട്ട പാർട്ടിയെ വിസ്മൃതിയിൽ നിന്ന് പുറത്താക്കാൻ ശ്രമിച്ചു.

ലോക്‌സഭാ തെരഞ്ഞെടുപ്പിന് തൊട്ടുമുൻപ് പാർട്ടിയെ മരുഭൂമിയിൽ നിന്ന് പുറത്താക്കാനായി ഡൽഹി കോൺഗ്രസ് മേധാവിയാക്കപ്പെട്ടു. എന്നാൽ ദില്ലിയിലെ നോർത്ത് ഈസ്റ്റ് സീറ്റ് ബിജെപിയുടെ മനോജ് തിവാരിയോട് നഷ്ടപ്പെട്ടു.

അമ്മായിയപ്പനെ സഹായിക്കാനായി ദീക്ഷിത് ചുവടുവെച്ചു. സ്ത്രീകളുടെ പദവി സംബന്ധിച്ച് യുഎൻ കമ്മീഷനിലേക്ക് ഇന്ത്യൻ പ്രതിനിധിസംഘത്തിൽ അംഗമായി ഇന്ദിരാഗാന്ധി നാമനിർദ്ദേശം ചെയ്തു.

ഉത്തർപ്രദേശിലെ കണ്ണൗജിൽ നിന്ന് 1984 ൽ ആദ്യമായി ലോക്സഭയിലേക്ക് തിരഞ്ഞെടുക്കപ്പെട്ട അവർ ആദ്യം രാജീവ് ഗാന്ധിയുടെ കീഴിൽ പാർലമെന്ററി കാര്യങ്ങളുടെ സഹമന്ത്രിയായും പിന്നീട് പ്രധാനമന്ത്രിയുടെ ഓഫീസിൽ സംസ്ഥാന മന്ത്രിയായും സേവനമനുഷ്ഠിച്ചു.

1989 ൽ കന്ന au ജിൽ നിന്നുള്ള തിരഞ്ഞെടുപ്പിൽ അവർ പരാജയപ്പെട്ടു. രാജീവ് ഗാന്ധിയുടെ മരണശേഷം വർഷങ്ങളോളം മരുഭൂമിയിൽ ചെലവഴിച്ച ദീക്ഷിത് പാർട്ടി തലവനായതിനുശേഷം മാത്രമാണ് മുഖ്യധാരയിലേക്ക് മടങ്ങിയത്.

2017 ലെ നിയമസഭാ തെരഞ്ഞെടുപ്പിന് മുന്നോടിയായി ഉത്തർപ്രദേശിൽ മുഖ്യമന്ത്രി സ്ഥാനാർത്ഥിയായി അവർ കണക്കാക്കപ്പെട്ടിരുന്നുവെങ്കിലും സമാജ്‌വാദി പാർട്ടിയുമായി കോൺഗ്രസ് സഖ്യമുണ്ടാക്കിയതിനെത്തുടർന്ന് പിന്മാറേണ്ടി വന്നു.

2013-14 വരെ കേരള ഗവർണറായും സേവനമനുഷ്ഠിച്ചു.