മൾട്ടി-സ്റ്റേജ് ഇടപാടിൽ ജിയോയുടെ ടവർ കൈ വാങ്ങാൻ ബ്രൂക്ക്ഫീൽഡിന്റെ നേതൃത്വത്തിലുള്ള ടീം – ഇക്കണോമിക് ടൈംസ്

ന്യൂഡൽഹി: നേതൃത്വത്തിലുള്ള കൺസോർഷ്യം

ബ്രൂക്ക്ഫീൽഡ് അസറ്റ് മാനേജുമെന്റ്

റിലയൻസ് ഇൻഡസ്ട്രീസ് ഏറ്റെടുക്കാൻ സമ്മതിച്ചു

റിലയൻസ് ജിയോ

ഒരു മൾട്ടി-സ്റ്റേജ് ഇടപാടിൽ lnfratel യൂണിറ്റ്, ഇത് ആദ്യം 51% ഉടമസ്ഥതയിലുള്ള ഇൻഫ്രാസ്ട്രക്ചർ ട്രസ്റ്റിൽ 25,215 കോടി രൂപ നിക്ഷേപിക്കും.

ടെലികോം

ടവർ കമ്പനി.

ഇടപാടുകൾ അവസാനിച്ചുകഴിഞ്ഞാൽ, കനേഡിയൻ ബദൽ അസറ്റ് മാനേജരും അതിന്റെ പങ്കാളികളും ടവർ ഇൻഫ്രാസ്ട്രക്ചർ ട്രസ്റ്റ് വഴി 170,000 ടവറുകളുള്ള ഇന്ത്യയിലെ ഏറ്റവും വലിയ ടെലികോം ടവർ കമ്പനിയുടെ 100% സ്വന്തമാക്കും. ഈ വരുമാനം മുകേഷ് അംബാനിയുടെ നിയന്ത്രണത്തിലുള്ള ആർ‌ഐ‌എല്ലിന്റെ ടെലികോം യൂണിറ്റായ റിലയൻസ് ജിയോ ഇൻ‌ഫോകോമിലെ കടം കുറയ്ക്കുന്നതിനും എതിരാളികളായ ഭാരതി എയർടെൽ, വോഡഫോൺ ഐഡിയ എന്നിവ ഏറ്റെടുക്കുന്നതിനും പണം അനുവദിക്കും.

“ഇന്ത്യൻ ഇൻഫ്രാസ്ട്രക്ചർ വാഹനത്തിലെ ഏറ്റവും വലിയ വിദേശ നിക്ഷേപമാണിത്,” ആർ‌ഐ‌എൽ പറഞ്ഞു.

ടവർ, ഫൈബർ ബിസ് ഈ വർഷം ആദ്യം തന്നെ ഓഫാക്കുക

സമാനമായ കരാർ ഘടനയിൽ ഗ്രൂപ്പിന്റെ ഫൈബർ ആസ്തികളായ ജിയോ ഡിജിറ്റൽ ഫൈബറിനെ ധനസമ്പാദനത്തിനായി ചർച്ചകൾ നടന്നുവരികയാണെന്നും എന്നാൽ നിക്ഷേപകരിൽ ആരെയും പേരെടുത്തിട്ടില്ലെന്നും ഓയിൽ-ടു-ടെലികോം കോം‌പ്ലോമറേറ്റ് പറഞ്ഞു. ടവർ, ഫൈബർ ബിസിനസുകൾ ഈ വർഷം ആദ്യം ജിയോയിൽ നിന്ന് ആരംഭിച്ചിരുന്നു.

1

റിലയൻസ് ഇൻഡസ്ട്രീസ്

യൂണിറ്റും ടവർ ഇൻഫ്രാസ്ട്രക്ചർ ട്രസ്റ്റിന്റെ സ്പോൺസറുമായ ബ്രൂക്ക്ഫീൽഡ് അഫിലിയേറ്റ് ബിഐഎഫ് IV ജാർവിസ് ഇന്ത്യയ്ക്കും ചില സഹ നിക്ഷേപകർക്കും ട്രസ്റ്റിലെ യൂണിറ്റുകൾ നൽകും. ബ്രൂക്ക്ഫീൽഡും അതിന്റെ പങ്കാളികളും ട്രസ്റ്റിന്റെ സ്പോൺസർമാരായി, എല്ലാ യൂണിറ്റുകളും കൈവശം വയ്ക്കും, അതേസമയം റിലയൻസ് ഇൻഡസ്ട്രീസ് സബ്സിഡിയറി ഒരു കോ-സ്പോൺസറായി മാറും, എന്നാൽ യൂണിറ്റുകളൊന്നുമില്ല.

നിലവിൽ റിലയൻസ് ജിയോ ലാൻഫ്രാറ്റലിന്റെ 51% ട്രസ്റ്റിന്റെ ഉടമസ്ഥതയിലാണ്, ബാക്കിയുള്ള 49% റിലയൻസ് ഇൻഡസ്ട്രീസിന്റെ കൈവശമുണ്ട്. ഫണ്ട് ലഭിച്ചാൽ, ട്രസ്റ്റ് റിലയൻസിന്റെ 49% ഓഹരി വാങ്ങുകയും ജിയോയ്ക്ക് 12,000 കോടി രൂപ തിരിച്ചടയ്ക്കുകയും “റിലയൻസ് ജിയോ ഇൻഫ്രാടെലിന്റെ നിലവിലുള്ള ചില സാമ്പത്തിക ബാധ്യതകൾ” നൽകുകയും ചെയ്യും, കൂടാതെ ടവർ സ്ഥാപനത്തിന്റെ വളർച്ചയ്ക്കായി നിക്ഷേപം നടത്തുമെന്നും റിലയൻസ് ഇൻഡസ്ട്രീസ് അറിയിച്ചു.

12,000 കോടി രൂപയുടെ വരുമാനം മാതാപിതാക്കൾക്ക് നൽകേണ്ട ചില സാമ്പത്തിക ബാധ്യതകൾക്കെതിരെ ജിയോ റിലയൻസ് ഗ്രൂപ്പിന് കൈമാറും.

നിർദ്ദിഷ്ട കരാർ പൂർത്തിയായ ശേഷം റിലയൻസ് ജിയോ എൽ‌ഫ്രാറ്റെലിന് 16,000 കോടി രൂപയുടെ കടമുണ്ടാകും.

ഈ വർഷം ബ്രൂക്ക്ഫീൽഡ് നിയന്ത്രിക്കുന്ന ഒരു സംരംഭത്തിൽ നടത്തുന്ന രണ്ടാമത്തെ നിക്ഷേപമാണിത്

മുകേഷ് അംബാനി

. നഷ്ടം സൃഷ്ടിക്കുന്ന ഈസ്റ്റ്-വെസ്റ്റ് പൈപ്പ്ലൈൻ നേരത്തെ റിലയൻസ് ഗ്യാസ് ട്രാൻസ്പോർട്ടേഷൻ ഇൻഫ്രാസ്ട്രക്ചർ എന്നറിയപ്പെട്ടിരുന്ന 13,000 കോടി രൂപയുടെ എന്റർപ്രൈസ് മൂല്യത്തിൽ വാങ്ങാൻ മാർച്ചിൽ സമ്മതിച്ചിരുന്നു.

“ബ്രൂക്ക്ഫീൽഡിൽ നിന്നുള്ള വലിയ നിക്ഷേപം ജിയോയുടെ ബാലൻസ് ഷീറ്റിനെ ശക്തിപ്പെടുത്തും, അതിന്റെ കരുതൽ ധനം വർദ്ധിപ്പിക്കുകയും എയർടെൽ, വോഡഫോൺ ഐഡിയ എന്നിവയുമായി പോരാടാനും മൊബൈൽ ബ്രോഡ്‌ബാൻഡ് ടർഫിലെ നേട്ടങ്ങൾ ഏകീകരിക്കാനും ഇത് ഒരു വലിയ യുദ്ധ നെഞ്ച് നിർമ്മിക്കാൻ സഹായിക്കും,” പങ്കാളിയും തലവനുമായ രോഹൻ ധമിജ പറഞ്ഞു. ഇന്ത്യയുടെയും മിഡിൽ ഈസ്റ്റിന്റെയും അനാലിസിസ് മേസൺ.

ടവർ ആസ്തികൾക്കായി കൂടുതൽ വാടകക്കാരെ നേടാൻ ബ്രൂക്ക്ഫീൽഡ് ശ്രമിക്കുമെന്ന് റിലയൻസ് പറഞ്ഞു. “എല്ലാ വിപുലീകരണവും ബ്രൂക്ക്ഫീൽഡായിരിക്കും. ഇത് ധനസമ്പാദനമാണ് (റിലയൻസിനായി). ഞങ്ങൾ നിക്ഷേപം നടത്തി, ഇപ്പോൾ ഞങ്ങൾ പുറത്തുകടന്നു. ഫൈബറിനായി ഞങ്ങൾ ചെയ്യും, ”റിലയൻസ് ഇൻഡസ്ട്രീസ് ചീഫ് ഫിനാൻഷ്യൽ ഓഫീസർ വി ശ്രീകാന്ത് മാധ്യമപ്രവർത്തകരോട് പറഞ്ഞു.

ടവർ ആസ്തികളിൽ നിക്ഷേപം നടത്തുന്നതിന് കരാർ ഒപ്പിടാൻ ബ്രൂക്ക്ഫീൽഡ് അടുത്തിരിക്കുകയാണെന്ന് ഇടി ജൂൺ 12 പതിപ്പിൽ റിപ്പോർട്ട് ചെയ്തിരുന്നു.

മാർച്ച് അവസാനിച്ച പാദത്തിൽ ടവർ, ഫൈബർ ബിസിനസുകൾ റിലയൻസ് ജിയോ ഇൻഫ്രാടെലിനും ജിയോ ഡിജിറ്റൽ ഫൈബറിനും ജിയോ തകർത്തു. 700,000 റൂട്ട് കിലോമീറ്റർ നീളമുണ്ട് ഫൈബർ നെറ്റ്‌വർക്ക്. ഇവ രണ്ടും വേർതിരിക്കുന്നത് ടെലികോം കമ്പനിയുടെ ബാലൻസ് ഷീറ്റിൽ നിന്ന് 1.07 ലക്ഷം കോടി രൂപയുടെ ബാധ്യതകൾ നീക്കംചെയ്യാൻ സഹായിച്ചു. ജൂൺ അവസാനം 75,000 കോടി രൂപയാണ് ജിയോയുടെ കടം.

എതിരാളികൾ ധനസമാഹരണം നടത്തുന്നു

ഭാരതി എയർടെല്ലും വോഡഫോൺ ഐഡിയയും അടുത്തിടെ അവരുടെ പുസ്തകങ്ങൾ കൈക്കലാക്കി. ഓരോരുത്തരും 25,000 കോടി രൂപ സമാഹരിച്ചു. കൂടുതൽ പണം സ്വരൂപിക്കുന്നതിനായി ഇരുവരും തങ്ങളുടെ ടവർ യൂണിറ്റുകളിലെ ഓഹരി വിൽപ്പനയും പരിഗണിക്കുന്നു. മൂന്ന് ടെൽകോകളും തങ്ങളുടെ 4 ജി നെറ്റ്‌വർക്കുകളിൽ തുടർച്ചയായി നിക്ഷേപം നടത്തേണ്ട ആവശ്യങ്ങൾക്കിടയിലും കടം കുറച്ചുകൊണ്ട് തങ്ങളുടെ ബാലൻസ് ഷീറ്റുകൾ ശക്തിപ്പെടുത്താൻ ശ്രമിക്കുന്നു, കൂടാതെ 5 ജി എയർവേവ്സ് ആദ്യമായി വിൽപ്പനയ്‌ക്കെത്തുന്ന സ്‌പെക്ട്രം ലേലത്തിന് തയ്യാറെടുക്കുന്നു.

ടവറും ഫൈബർ ആസ്തികളും ഉപയോഗിക്കാൻ ജിയോയ്ക്ക് അവകാശമുണ്ട്, ഇതിനായി ട്രസ്റ്റ് അടയ്ക്കാൻ തുടങ്ങി. “ഇത് ഉപയോഗത്തിനുള്ള അവകാശവും 2019 ഏപ്രിൽ 1 ലെ കണക്കനുസരിച്ച് 6,633 കോടി രൂപയുടെ പാട്ട ബാധ്യതയും അംഗീകരിക്കുന്നതിന് കാരണമായി,” ജിയോ പറഞ്ഞു. ജിയോയുടെ ദീർഘകാല പാട്ടം മൂലധനമാണെന്ന് ജിയോയുടെ സ്ട്രാറ്റജി ഹെഡ് അൻഷുമാൻ താക്കൂർ പറഞ്ഞു.

റിലയൻസ് ജിയോ ഇൻഫ്രാടെലിന്റെ 170,000 ടവറുകൾ, ഭാരതി ഇൻഫ്രാടെൽ, സിന്ധു ടവേഴ്‌സ് എന്നിവയിൽ 163,000 ടവറുകളുണ്ട്. ജിയോ റിലയൻസ് കമ്മ്യൂണിക്കേഷനിൽ നിന്ന് 45,000 ടവറുകൾ സ്വന്തമാക്കി ബാക്കിയുള്ളവ നിർമ്മിച്ചു.

ബാങ്ക് ഓഫ് അമേരിക്ക മെറിൽ ലിഞ്ച് കണക്കാക്കുന്നത് ജിയോ നിർമ്മിച്ച 125,000 ടവറുകളിൽ 40,000 ത്തോളം പ്രധാനമായും കുത്തകകളാണെന്നും വർദ്ധിച്ചുവരുന്ന കാപെക്സ് ഉണ്ടാക്കിയില്ലെങ്കിൽ മറ്റ് വാടകക്കാരെ പിന്തുണയ്ക്കില്ലെന്നും ആണ്. എന്നാൽ വാടകയ്ക്ക് നൽകുന്ന പാട്ട അനുമാനങ്ങളെ അടിസ്ഥാനമാക്കി ആസ്തികൾ 12-13% വരുമാനം നേടാൻ സാധ്യതയുണ്ട്.

ജിയോ ഇൻഫ്രാടെൽ, ഭാരതി ഇൻഫ്രാറ്റെൽ-ഇൻഡസ്, അമേരിക്കൻ ടവർ കോർപ്പറേഷൻ എന്നീ മൂന്ന് കളിക്കാരാണ് ഇന്ത്യയുടെ ടവർ ലാൻഡ്‌സ്കേപ്പിൽ ആധിപത്യം പുലർത്തുന്നത്.

ശരാശരി 12 ജിബി ഡാറ്റ ഉപയോഗിക്കുന്ന 900 ദശലക്ഷം 4 ജി ഉപയോക്താക്കളാണെന്നും ചെറിയ സെല്ലുകൾ അല്ലെങ്കിൽ ഇൻ-ബിൽഡിംഗ് സൊല്യൂഷനുകൾ എന്നതിലുപരി ടവറുകൾ ഉപയോഗിച്ചാണ് മിക്ക ഡാറ്റാ ഡിമാൻഡും നിറവേറ്റുന്നതെന്നും ഇത് സമയബന്ധിതമാക്കുമെന്നും വിശകലന വിദഗ്ധർ പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു.