“നിങ്ങൾക്ക് നമ്മുടെ രാജ്യത്തെക്കുറിച്ച് സംസാരിക്കാൻ കഴിയില്ല”: ട്രംപ് കോൺഗ്രസ് വനിതകളോട് – എൻ‌ഡി‌ടി‌വി വാർത്ത

വാഷിംഗ്ടൺ:

പ്രസിഡന്റായിരിക്കുമ്പോൾ ആരും അമേരിക്കയെ വിമർശിക്കരുതെന്ന് പ്രസിഡന്റ് ഡൊണാൾഡ് ട്രംപ് വെള്ളിയാഴ്ച പ്രഖ്യാപിച്ചു, നാല് ന്യൂനപക്ഷ കോൺഗ്രസ് വനിതകൾക്കെതിരായ ആക്രമണത്തിന്റെ ഭാഗമായാണ് അദ്ദേഹം അൺ-അമേരിക്കൻ എന്ന് ലക്ഷ്യമിട്ടത്.

ഒരു റാലിയിൽ ട്രംപ് തന്റെ അനുയായികളെ പ്രശംസിച്ചു, “അവളെ തിരിച്ചയയ്ക്കുക!” എന്ന് ആക്രോശിച്ചു. നിയമനിർമാതാക്കളിലൊരാളായ സൊമാലിയൻ വംശജനായ റിപ്പബ്ലിക് ഇൽഹാൻ ഒമർ, ഡി-മിൻ. പ്രസിഡന്റ് പ്രചാരണക്കൂട്ടത്തെ “അവിശ്വസനീയമായ ദേശസ്നേഹികൾ” എന്ന് വിളിച്ചു – ഒരു ദിവസത്തിനുശേഷം താൻ മന്ത്രത്തോട് വിയോജിക്കുന്നു.

2017 ഓഗസ്റ്റിൽ വിർജീനിയയിലെ ഷാർലറ്റ്‌സ്‌വില്ലെയിൽ വെള്ളക്കാരായ ദേശീയവാദികളും പ്രതിഷേധക്കാരും തമ്മിലുള്ള മാരകമായ ഏറ്റുമുട്ടലിനോട് അദ്ദേഹം എങ്ങനെ പ്രതികരിച്ചുവെന്നതിനെ അനുസ്മരിപ്പിക്കുന്നതാണ് ട്രംപിന്റെ മാറ്റം. തുടക്കത്തിൽ വർഗീയതയെയും വിദ്വേഷത്തെയും അദ്ദേഹം അപലപിച്ചു, തുടർന്ന് വിദ്വേഷ ഗ്രൂപ്പുകൾ പ്രയോഗിക്കുന്ന വംശീയതയെ “തിന്മ” എന്ന് വിളിച്ച് ശക്തമായ പ്രസ്താവന ഇറക്കി. എന്നാൽ അടുത്ത ദിവസം അദ്ദേഹം “ഇരുവശത്തുമുള്ള നല്ല മനുഷ്യരെ” കുറിച്ച് സംസാരിച്ചു.

നാല് സ്ത്രീകളും “അവർ തകർന്നതും കുറ്റകൃത്യങ്ങൾ ബാധിച്ചതുമായ സ്ഥലങ്ങളിലേക്ക് മടങ്ങിപ്പോകണം” എന്ന് ട്വീറ്റ് ചെയ്ത ട്രംപ് അദ്ദേഹത്തിന്റെ പരാമർശങ്ങൾ വംശീയവും ഭിന്നിപ്പിക്കുന്നതുമാണെന്ന് വ്യാപകമായ വിമർശനങ്ങൾക്കിടയിലും അദ്ദേഹത്തിന്റെ വാക്കുകൾ ആവർത്തിച്ചു. അപൂർവമായ ഒരു ശാസനയിൽ, നാല് നിയമനിർമ്മാതാക്കളെക്കുറിച്ചുള്ള അദ്ദേഹത്തിന്റെ വംശീയ ട്വീറ്റുകളെ അപലപിക്കാൻ സഭ വോട്ട് ചെയ്തു.

അമേരിക്കയെ വിമർശിക്കുന്നത് അംഗീകരിക്കാനാവില്ലെന്നും നാല് കോൺഗ്രസ് വനിതകൾക്ക് അതിൽ നിന്ന് രക്ഷപ്പെടാൻ കഴിയില്ലെന്നും ട്രംപ് വെള്ളിയാഴ്ച പറഞ്ഞു.

“എനിക്ക് ഇത് നിങ്ങളോട് പറയാൻ കഴിയും, നിങ്ങൾക്ക് നമ്മുടെ രാജ്യത്തെക്കുറിച്ച് അങ്ങനെ സംസാരിക്കാൻ കഴിയില്ല, ഞാൻ പ്രസിഡന്റായിരിക്കുമ്പോഴല്ല,” അദ്ദേഹം വൈറ്റ് ഹ .സിന് പുറത്ത് മാധ്യമപ്രവർത്തകരോട് പറഞ്ഞു.

ഭരണഘടനയുടെ ഒന്നാം ഭേദഗതി പ്രകാരം ഓരോ അമേരിക്കക്കാരനും സ്വതന്ത്രമായി സംസാരിക്കാനുള്ള അവകാശമുണ്ട്, ഒരു റിപ്പോർട്ടർ ചൂണ്ടിക്കാട്ടി – പ്രസിഡന്റ് അത് അംഗീകരിച്ചു.

“ഞങ്ങൾക്ക് ആദ്യ ഭേദഗതി അവകാശങ്ങളും ഉണ്ട് – ഞങ്ങൾക്ക് വേണ്ടത് പറയാൻ കഴിയും,” ട്രംപ് പറഞ്ഞു. “ഞങ്ങൾ” എന്ന് അദ്ദേഹം ആരെയാണ് പരാമർശിക്കുന്നതെന്ന് വ്യക്തമല്ല.

നാല് ഡെമോക്രാറ്റുകൾ – ഒമർ, ന്യൂയോർക്കിലെ അലക്സാണ്ട്രിയ ഒകാസിയോ കോർട്ടെസ്, മസാച്യുസെറ്റ്സിലെ അയന്ന പ്രസ്ലി, മിഷിഗനിലെ റാഷിദ ത്വ്ലൈബ് എന്നിവർ ട്രംപ് ഭരണ നയങ്ങളെ പിന്തുടർന്ന് രാജ്യം തെറ്റായ വഴിത്തിരിവായതായി മുന്നറിയിപ്പ് നൽകിയിട്ടുണ്ട്, പ്രത്യേകിച്ച് കുടിയേറ്റം, കാലാവസ്ഥാ വ്യതിയാനം.

ഉദ്ഘാടന പ്രസംഗത്തിൽ ട്രംപ് “അമേരിക്കൻ കൂട്ടക്കൊല” യെക്കുറിച്ച് സംസാരിച്ചു, “ഭൂപ്രകൃതിയിലുടനീളമുള്ള ശവകുടീരങ്ങൾ പോലെയുള്ള ശൂന്യമായ ഫാക്ടറികൾ” വിവരിക്കുന്നു, ചൈന അമേരിക്കയെ മറികടക്കുന്നതിനെക്കുറിച്ച് പ്രത്യേകം പറഞ്ഞിട്ടുണ്ട്. അദ്ദേഹത്തിന്റെ 2016 ലെ പ്രചാരണ മുദ്രാവാക്യം “അമേരിക്കയെ വീണ്ടും മഹത്തരമാക്കുക” എന്നതായിരുന്നു.

ബുധനാഴ്ച നടന്ന റാലിയിൽ ട്രംപ് അനുകൂലികൾ “അവളെ തിരിച്ചയയ്ക്കുക” എന്ന് ആക്രോശിച്ചു. പ്രസിഡന്റ് ഒമറിന്റെ പല അഭിപ്രായങ്ങളും വിവരിക്കുകയും ചിലരെ തെറ്റായി വ്യാഖ്യാനിക്കുകയും ഇസ്രായേൽ സർക്കാരിനോടുള്ള എതിർപ്പിനെതിരെ ആഞ്ഞടിക്കുകയും ചെയ്തപ്പോൾ.

പിറ്റേന്ന്, ആ മന്ത്രം താൻ അംഗീകരിക്കുന്നില്ലെന്ന് ട്രംപ് പറഞ്ഞു, എന്നാൽ വെള്ളിയാഴ്ച രാവിലെയോടെ അദ്ദേഹം ആക്രമണത്തിൽ തിരിച്ചെത്തി. എപ്പിസോഡ് സംപ്രേഷണം ചെയ്തതിന് മാധ്യമങ്ങളെ ആക്രമിച്ച അദ്ദേഹം നോർത്ത് കരോലിന റാലിയിൽ കാണികളെ പ്രശംസിച്ചു.

“അവർ അവിശ്വസനീയമായ ആളുകളാണ്, അവർ അവിശ്വസനീയമായ ദേശസ്നേഹികളാണ്,” ഓവൽ ഓഫീസിൽ നടന്ന ഒരു പരിപാടിയിൽ ട്രംപ് പറഞ്ഞു.

“അവൾ എവിടെയായിരുന്നാലും അവൾ ഭാഗ്യവതിയാണ്, ഞാൻ നിങ്ങളോട് പറയട്ടെ,” ട്രംപ് പറഞ്ഞു. “അവൾ പറഞ്ഞ കാര്യങ്ങൾ നമ്മുടെ രാജ്യത്തിന് അപമാനമാണ്.”

റാലി മന്ത്രത്തോടുള്ള അദ്ദേഹത്തിന്റെ അസന്തുഷ്ടിയെക്കുറിച്ച് ചോദിച്ച ട്രംപ് പറഞ്ഞു: “ഞാൻ എന്താണ് അസന്തുഷ്ടനാണെന്ന് നിങ്ങൾക്കറിയാമോ? ഒരു കോൺഗ്രസ് വനിതയ്ക്ക് നമ്മുടെ രാജ്യത്തെ വെറുക്കാൻ കഴിയുമെന്നതിൽ എനിക്ക് അതൃപ്തിയുണ്ട്. ഒരു കോൺഗ്രസ് വനിതയ്ക്ക് ആന്റി എന്ന് പറയാൻ കഴിയുമെന്നതിൽ എനിക്ക് അതൃപ്തിയുണ്ട് സെമിറ്റിക് കാര്യങ്ങൾ. ”

താൻ അമേരിക്കയെ വെറുക്കുന്നുവെന്ന് ഒമർ പറഞ്ഞതിന് തെളിവുകളൊന്നും ട്രംപ് നൽകിയിട്ടില്ല, ഈ ആഴ്ച ആദ്യം അവർ പറഞ്ഞു, “സ്വാഭാവികമായും ജനിച്ച എല്ലാവരേക്കാളും ഞാൻ ഈ രാജ്യത്തെ സ്നേഹിക്കുന്നു.”

വെള്ളിയാഴ്ച നേരത്തെ ട്വീറ്റുകളിൽ, നോർത്ത് കരോലിനയിലെ ഗ്രീൻവില്ലിൽ നടന്ന തന്റെ റാലിയുടെ മാധ്യമങ്ങളെ “ഭ്രാന്തൻ” എന്ന് ട്രംപ് വിശേഷിപ്പിക്കുകയും ഒമറും മൂന്ന് പേരും നടത്തിയ “നീചവും വെറുപ്പുളവാക്കുന്നതുമായ പ്രസ്താവനകൾ” ആണെന്ന് മാധ്യമങ്ങൾ “തികച്ചും ശാന്തവും അംഗീകരിക്കുകയും ചെയ്യുന്നു” എന്ന് പരാതിപ്പെട്ടു. മറ്റ് ന്യൂനപക്ഷ കോൺഗ്രസ് വനിതകൾ അദ്ദേഹം അടുത്ത ദിവസങ്ങളിൽ ആവർത്തിച്ച് വിമർശിച്ചിരുന്നു.

വ്യാഴാഴ്ച ഒമർ സ്വന്തം സംസ്ഥാനത്തേക്കുള്ള തിരിച്ചുവരവ് മാധ്യമങ്ങൾ മൂടിവെച്ചതായും ട്രംപ് പരാതിപ്പെട്ടു. മിനിയാപൊളിസ് – സെന്റ്. പോൾ അന്താരാഷ്ട്ര വിമാനത്താവളം, “വീട്ടിലേക്ക് സ്വാഗതം, ഇൽഹാൻ!”

ഞായറാഴ്ച മുതൽ ട്രംപ് നാലുപേരെയും ആവർത്തിച്ച് ലക്ഷ്യം വച്ചിട്ടുണ്ട്, അദ്ദേഹത്തിന്റെ “തിരിച്ചുപോക്ക്” ട്വീറ്റ് കോലാഹലത്തിന് ഇടയാക്കി, ഡെമോക്രാറ്റുകളും കുറച്ച് റിപ്പബ്ലിക്കൻമാരും ആജ്ഞാപിച്ചു.

ഒമറിനെ കൂടാതെ മറ്റ് മൂന്ന് നിയമനിർമ്മാതാക്കളും അമേരിക്കയിൽ ജനിച്ചു. സൊമാലിയയിൽ ജനിച്ച ഒമർ 2000 ൽ യുഎസ് പൗരനായി.

ട്രംപിന്റെ ഒമർ വിമർശനത്തിന്റെ ഭൂരിഭാഗവും ഇസ്രയേലിനെക്കുറിച്ച് അവർ നടത്തിയ പരാമർശങ്ങളിൽ ശ്രദ്ധ കേന്ദ്രീകരിച്ചിരിക്കുന്നു. ഈ വർഷം ആദ്യം, കോൺഗ്രസ് അംഗങ്ങൾക്കിടയിൽ ഇസ്രയേലിനുള്ള പിന്തുണ “ബെഞ്ചമിൻെറയെക്കുറിച്ചാണ്” എന്ന് ട്വീറ്റ് ചെയ്തു, ഇത് 100 ബില്ലുകളുടെ പരാമർശമാണ്.

ഫെബ്രുവരിയിൽ, തന്റെ അഭിപ്രായത്തിന് അവർ ക്ഷമ ചോദിക്കുന്നു: “യഹൂദവിരുദ്ധത യഥാർത്ഥമാണ്, യഹൂദ സഖ്യകക്ഷികളോടും സഹപ്രവർത്തകരോടും ഞാൻ നന്ദിയുള്ളവനാണ്. യഹൂദവിരുദ്ധ ട്രോപ്പുകളുടെ വേദനാജനകമായ ചരിത്രത്തെക്കുറിച്ച് എന്നെ ബോധവത്കരിക്കുന്നു. എന്റെ ഘടകങ്ങളെയോ ജൂതന്മാരെയോ ഒരിക്കലും വ്രണപ്പെടുത്തരുത് എന്റെ ഉദ്ദേശ്യം അമേരിക്ക മൊത്തത്തിൽ. ” പൊതുവേ, തന്റെ പരാമർശം ജൂത ജനതയെയല്ല, ഇസ്രായേൽ സർക്കാരിനെ വിമർശിക്കുന്നതിനാണ് ലക്ഷ്യമിട്ടതെന്നും അവർ വ്യക്തമാക്കി.

അൽ ഖ്വയ്ദ തീവ്രവാദ ഗ്രൂപ്പിനെ ഒമർ പ്രശംസിച്ചുവെന്നും ട്രംപ് വ്യാജ ആരോപണം ഉന്നയിച്ചിട്ടുണ്ട്.

വെള്ളിയാഴ്ച ഉച്ചതിരിഞ്ഞ് മാധ്യമപ്രവർത്തകരോട് സംസാരിക്കവെ, കോൺഗ്രസ് വനിതകൾ “ദുഷ്ട ജൂതന്മാരെ” കുറിച്ച് സംസാരിച്ചുവെന്ന് അദ്ദേഹം അവകാശപ്പെട്ടു, കൂടാതെ ഒകാസിയോ കോർട്ടെസ് അമേരിക്കയെ “മാലിന്യങ്ങൾ” എന്ന് വിളിച്ചിരുന്നുവെന്നും അവർ പറഞ്ഞു, വർദ്ധിച്ചുവരുന്ന നയങ്ങൾക്ക് പരിഹാരം കാണാത്തതിനെക്കുറിച്ചാണ്. “മാലിന്യത്തേക്കാൾ 10 ശതമാനം മികച്ചതാണ്.”

ട്രംപിനോട് “അവളെ തിരിച്ചയയ്ക്കുക” എന്ന് വിശ്വസിക്കുന്നുണ്ടോ എന്ന് റിപ്പോർട്ടർമാർ ചോദിച്ചു. മന്ത്രവാദം വംശീയമായിരുന്നു.

“ഇല്ല, എനിക്കെന്താണ് വംശീയമെന്ന് നിങ്ങൾക്കറിയാമോ? ആരെങ്കിലും പുറത്തുപോയി നമ്മുടെ രാജ്യത്തെക്കുറിച്ച് ഭയാനകമായ കാര്യങ്ങൾ പറയുമ്പോൾ, നമ്മുടെ രാജ്യത്തെ ആളുകൾ, യഹൂദവിരുദ്ധർ, എല്ലാവരേയും വെറുക്കുന്നവർ, പരിഹാസത്തോടെയും വെറുപ്പോടെയും സംസാരിക്കുന്നവർ,” ട്രംപ് പറഞ്ഞു. “… ഞങ്ങളുടെ രാജ്യത്തെ വെറുക്കുന്ന ആളുകളുമായി ഞങ്ങൾ ഇടപെടുന്നു.”

ഓവൽ ഓഫീസിൽ വ്യാഴാഴ്ച നടന്ന പരിപാടിയിൽ ട്രംപ് മാധ്യമപ്രവർത്തകരോട് പറഞ്ഞു, “അവളെ തിരിച്ചയയ്ക്കുക!” എന്ന മന്ത്രത്തോട് യോജിക്കുന്നില്ല. കൂടാതെ “ഇതിനെക്കുറിച്ച് അൽപ്പം മോശമായി തോന്നി.” മന്ത്രം മരിക്കുന്നതുവരെ 13 സെക്കൻഡ് താൽക്കാലികമായി നിർത്തിവച്ചിട്ടും, “വളരെ വേഗത്തിൽ” ഈ മന്ത്രത്തിനെതിരെ സംസാരിക്കാൻ തുടങ്ങിയതിലൂടെ താൻ അത് മുറിച്ചുമാറ്റാൻ ശ്രമിച്ചുവെന്നും അദ്ദേഹം അവകാശപ്പെട്ടു.

ട്രംപിന്റെ വീണ്ടും തെരഞ്ഞെടുപ്പ് പ്രചാരണത്തിന്റെ വക്താവ് കെയ്‌ലി മക്ഇനാനി വ്യാഴാഴ്ച സിബിഎസ്എന്നിനോട് പറഞ്ഞു, ജനക്കൂട്ടം ആക്രോശിക്കാൻ തുടങ്ങിയപ്പോൾ ട്രംപിന് എന്താണ് സംഭവിക്കുന്നതെന്ന് ശരിക്കും കേൾക്കാനായില്ല.

ട്രംപിനെ നേരിട്ട് അപലപിക്കാതിരിക്കാൻ ശ്രദ്ധിച്ചിരിക്കുമ്പോഴും ജി‌ഒ‌പി നിയമനിർമ്മാതാക്കൾ പരസ്യമായി അപലപിച്ചതിനെ തുടർന്നാണ് ട്രംപിന്റെ മന്ത്രത്തിൽ നിന്ന് അകന്നുപോകാനുള്ള ശ്രമം.

വംശീയ മന്ത്രവാദത്തെ അപലപിക്കാൻ പ്രഥമ വനിത മെലാനിയ ട്രംപും മകൾ ഇവാങ്കയും ഉപദേശിച്ചതായുള്ള റിപ്പോർട്ടുകൾ ട്രംപ് വെള്ളിയാഴ്ച തള്ളി.

“തെറ്റായ വിവരങ്ങൾ. ഇത് വ്യാജ വാർത്തയായിരുന്നു,” അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

അടുത്ത വർഷം മിനസോട്ടയിൽ വിജയിക്കുമെന്ന് ട്രംപ് വെള്ളിയാഴ്ച നടത്തിയ ട്വീറ്റിൽ പ്രവചിച്ചു. അവിടത്തെ വോട്ടർമാർക്ക് ഒമറിനെയും “നമ്മുടെ രാജ്യത്തോടുള്ള വിദ്വേഷത്തെയും” നിർത്താൻ കഴിയില്ലെന്ന് പറഞ്ഞു.

2016 ൽ ഡെമോക്രാറ്റ് ഹിലാരി ക്ലിന്റൺ രണ്ട് ശതമാനത്തിൽ താഴെ മിനസോട്ടയെ വഹിച്ചു.

വെള്ളിയാഴ്ച രാവിലെ ട്രംപ് ഈ ആഴ്ച ആദ്യം മുതൽ തന്റെ നിരവധി ട്വീറ്റുകൾ റീട്വീറ്റ് ചെയ്തു, അതിൽ ഒമറിനെയും മറ്റ് ന്യൂനപക്ഷ നിയമനിർമ്മാതാക്കളെയും വിമർശിച്ചു, അതിൽ ഒരെണ്ണം ഉൾപ്പെടെ, “മോശമായി സംസാരിക്കുന്ന ആളുകൾക്കായി ഡെമോക്രാറ്റുകൾ ഉറച്ചുനിൽക്കുന്നത് കണ്ട് സങ്കടകരമാണ്” നമ്മുടെ രാജ്യവും കൂടാതെ, ഇസ്രായേലിനെ യഥാർത്ഥവും അനിയന്ത്രിതമായതുമായ അഭിനിവേശത്തോടെ വെറുക്കുന്നവർ.

മുൻ പ്രഥമ വനിത മിഷേൽ ഒബാമ ട്വിറ്ററിൽ തൂക്കി.

“നമ്മുടെ രാജ്യത്തെ യഥാർത്ഥത്തിൽ മഹത്തരമാക്കുന്നത് അതിന്റെ വൈവിധ്യമാണ്. വർഷങ്ങളായി ഞാൻ ആ സൗന്ദര്യത്തെ പലവിധത്തിൽ കണ്ടിട്ടുണ്ട്,” അവർ എഴുതി. “ഞങ്ങൾ ഇവിടെ ജനിച്ചവരായാലും ഇവിടെ അഭയം തേടിയാലും നമുക്കെല്ലാവർക്കും ഒരിടമുണ്ട്. ഇത് എന്റെ അമേരിക്കയോ അമേരിക്കയോ അല്ലെന്ന് ഞങ്ങൾ ഓർക്കണം. ഇത് നമ്മുടെ അമേരിക്കയാണ്.”

അതേസമയം, ഒകാസിയോ കോർട്ടെസ് വെള്ളിയാഴ്ച തലേദിവസം മിനസോട്ടയിൽ തിരിച്ചെത്തിയപ്പോൾ വിമാനത്താവളത്തിൽ വച്ച് ഒമർ അഭിവാദ്യം ചെയ്യുന്നതിന്റെ ഫൂട്ടേജ് ട്വീറ്റ് ചെയ്തു.

“ഈ ഭൂമി നിങ്ങളുടെ ഭൂമിയാണ്, ഈ ഭൂമി എന്റെ ഭൂമിയാണ്, ഈ ഭൂമി നിങ്ങൾക്കും എനിക്കും വേണ്ടി നിർമ്മിച്ചതാണ്,” ഒകാസിയോ കോർട്ടെസ് എഴുതി, “#IStandWithIlhan” എന്ന ഹാഷ്‌ടാഗ് ചേർത്തു.

ട്രംപിന്റെ പേടിസ്വപ്നമായി തുടരുമെന്ന് വിമാനത്താവളത്തിലെ പ്രസ്താവനയിൽ ഒമർ പ്രതിജ്ഞയെടുത്തു.

“ഞാൻ പ്രസിഡന്റിന്റെ പേടിസ്വപ്നമാണെന്ന് ഞാൻ പറഞ്ഞപ്പോൾ, നിങ്ങൾ ഇപ്പോൾ ഇത് കാണുന്നു,” അവർ പറഞ്ഞു. “കാരണം അദ്ദേഹത്തിന്റെ പേടിസ്വപ്നം ഒരു സോമാലിയൻ കുടിയേറ്റ അഭയാർത്ഥി കോൺഗ്രസിലേക്ക് ഉയരുന്നത് കാണുന്നു.”

(തലക്കെട്ട് ഒഴികെ, ഈ സ്റ്റോറി എൻ‌ഡി‌ടി‌വി സ്റ്റാഫ് എഡിറ്റുചെയ്തിട്ടില്ല, മാത്രമല്ല ഇത് ഒരു സിൻഡിക്കേറ്റഡ് ഫീഡിൽ നിന്ന് പ്രസിദ്ധീകരിക്കുകയും ചെയ്യുന്നു.)

എൻ‌ഡി‌ടി‌വി ഡോട്ട് കോമിൽ ഇന്ത്യയിൽ നിന്നും ലോകമെമ്പാടുമുള്ള ബ്രേക്കിംഗ് ന്യൂസുകൾ , തത്സമയ കവറേജ്, ഏറ്റവും പുതിയ വാർത്തകൾ എന്നിവ നേടുക. എൻ‌ഡി‌ടി‌വി 24×7, എൻ‌ഡി‌ടി‌വി ഇന്ത്യ എന്നിവയിൽ എല്ലാ തത്സമയ ടിവി പ്രവർത്തനങ്ങളും കാണുക. ഏറ്റവും പുതിയ വാർത്തകൾക്കും തത്സമയ വാർത്തകൾക്കും ഫേസ്ബുക്കിൽ ഞങ്ങളെപ്പോലെ അല്ലെങ്കിൽ ട്വിറ്ററിലും ഇൻസ്റ്റാഗ്രാമിലും ഞങ്ങളെ പിന്തുടരുക.