മൈക്രോസോഫ്റ്റ് സഹസ്ഥാപകൻ ബിൽ ഗേറ്റ്സ് തന്റെ ഏറ്റവും വലിയ തെറ്റ് ആൻഡ്രോയിഡിന് നഷ്ടപ്പെട്ടതായി പറയുന്നു – എൻ‌ഡി‌ടി‌വി ന്യൂസ്

മൈക്രോസോഫ്റ്റ് സഹസ്ഥാപകൻ ബിൽ ഗേറ്റ്സ്, ആൻഡ്രോയിഡിനെ സ്റ്റാൻഡേർഡ് ആപ്പിൾ ഇതര മൊബൈൽ പ്ലാറ്റ്‌ഫോമായി ഉപേക്ഷിക്കുന്നത് തന്റെ എക്കാലത്തെയും വലിയ തെറ്റാണെന്ന് അംഗീകരിച്ചു. മൈക്രോസോഫ്റ്റ് ഇപ്പോഴും “വളരെ ശക്തമായ” എന്റിറ്റിയാണെങ്കിലും, ആൻഡ്രോയിഡ് ആക്രമണത്തെ തിരിച്ചറിയാനും ഏറ്റെടുക്കാനും കഴിഞ്ഞാൽ “ഒരു പ്രമുഖ കമ്പനി” എന്നതിനുപകരം “മുൻ‌നിര കമ്പനി” ആയിരിക്കുമെന്ന് 63 കാരനായ എക്സിക്യൂട്ടീവ് അടിവരയിട്ടു. പ്രാരംഭ ഘട്ട സംരംഭ മൂലധന സ്ഥാപനമായ വില്ലേജ് ഗ്ലോബൽ സംഘടിപ്പിച്ച പരിപാടിയിൽ സംസാരിക്കവെയാണ് ഗേറ്റ്സ് നിരാശ പ്രകടിപ്പിച്ചത്. ആൻഡ്രോയിഡ് പരാജയത്തിന്റെ കുറ്റവാളിയെന്ന് സ്റ്റീവ് ബാൽമറിനെ ഗേറ്റ്സ് കുറ്റപ്പെടുത്തിയിട്ടില്ല എന്നതാണ് ശ്രദ്ധേയം, എന്നിരുന്നാലും മൊബൈൽ പ്ലാറ്റ്ഫോം വിപണിയിലെ പരാജയങ്ങളിലേക്ക് റെഡ്മണ്ട് കമ്പനിയെ പ്രധാനമായും എത്തിച്ചത് ബാൽമർ ആണെന്ന് പലരും വിശ്വസിക്കുന്നു.

“സോഫ്റ്റ്വെയർ ലോകത്ത്, പ്രത്യേകിച്ചും പ്ലാറ്റ്ഫോമുകൾക്ക്, ഇവ വിജയി-ടേക്ക്-എല്ലാ വിപണികളാണ്,” യൂട്യൂബിൽ പുറത്തിറക്കിയ അഭിമുഖത്തിൽ ബിൽ ഗേറ്റ്സ് പറഞ്ഞു. “അതിനാൽ എക്കാലത്തെയും വലിയ തെറ്റ് ഞാൻ നടത്തിയ ഏത് തെറ്റായ മാനേജ്മെന്റാണ് മൈക്രോസോഫ്റ്റിന് Android എന്തായിരിക്കാതിരിക്കാൻ കാരണമായത്.”

“അതായത്, ആൻഡ്രോയിഡ് സ്റ്റാൻഡേർഡ് ഫോൺ പ്ലാറ്റ്‌ഫോമാണ് – ആപ്പിൾ ഇതര പ്ലാറ്റ്ഫോം – ഇത് മൈക്രോസോഫ്റ്റിന് വിജയിക്കാനുള്ള ഒരു സ്വാഭാവിക കാര്യമാണ്. ഇത് വിജയിയെ എല്ലാം എടുക്കുന്നു,” അദ്ദേഹം കൂട്ടിച്ചേർത്തു.

ഓപ്രോബ്രിയം കൂടുതൽ വിശദീകരിച്ച് ഗേറ്റ്സ് പരാമർശിച്ചു , “നിങ്ങൾ അവിടെ പകുതിയോളം ആപ്ലിക്കേഷനുകളോ 90 ശതമാനം ആപ്ലിക്കേഷനുകളോ ഉണ്ടെങ്കിൽ, നിങ്ങൾ ഡൂം പൂർത്തിയാക്കാനുള്ള വഴിയിലാണ്. കൃത്യമായി ഒരു ആപ്പിൾ ഇതര ഓപ്പറേറ്റിംഗ് സിസ്റ്റത്തിന് ഇടമുണ്ട്, അത് എന്താണ് 400 ബില്യൺ ഡോളർ (ഏകദേശം 27,76,500 കോടി രൂപ) ജി കമ്പനിയിൽ നിന്ന് കമ്പനി എം ലേക്ക് മാറ്റും.

ഒരു മണിക്കൂറിലധികം നീണ്ട സംഭാഷണത്തിനിടയിൽ, കാലക്രമേണ പുതിയ തലങ്ങളിൽ എത്താൻ മൈക്രോസോഫ്റ്റിനെ സഹായിച്ച വിൻഡോസ് , ഓഫീസ് പോലുള്ള ഉൽപ്പന്നങ്ങളുടെ വിജയത്തെ ഗേറ്റ്സ് അടിവരയിട്ടു. എന്നാൽ, അദ്ദേഹം കാരണം ആൻഡ്രോയിഡ് ഒരു പ്ലാറ്റ്ഫോം എത്തിക്കുകയും ആപ്പിൾ നേരെ ഒരു ഓപ്പറേറ്റിംഗ് സിസ്റ്റം പവറും അവസരം കാണാതായ അഭാവം ആ പ്രകടിപ്പിച്ച ഐഒഎസ് , മൈക്രോസോഫ്റ്റ് ഇപ്പോഴും “ഒരു പ്രമുഖ കമ്പനി” അല്ല “പ്രമുഖ കമ്പനി.”

“ഞങ്ങൾക്ക് അത് ഒരു [Android അവസരം] ശരിയായി ലഭിക്കുകയാണെങ്കിൽ, ഞങ്ങൾ കമ്പനിയാകും,” അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

കാലിഫോർണിയയിലെ പാലോ ആൾട്ടോയിൽ വികസിപ്പിച്ച ആൻഡ്രോയിഡ് 2005 ജൂലൈയിൽ 50 ദശലക്ഷം ഡോളറിന് (ഏകദേശം 347 കോടി രൂപ) ഗൂഗിൾ ഏറ്റെടുത്തു. ശ്രദ്ധേയമായ ഒരു ഓപ്പറേറ്റിംഗ് സിസ്റ്റം നിർമ്മിക്കുന്നതിനായി ഏറ്റെടുക്കൽ നടത്താനുള്ള പദ്ധതികൾ തിരയൽ ഭീമൻ തുടക്കത്തിൽ വെളിപ്പെടുത്തിയിട്ടില്ല. എന്നിരുന്നാലും, ലിനക്സ് കേർണലിനെ അടിസ്ഥാനമാക്കി മൊബൈൽ പ്ലാറ്റ്‌ഫോമിന്റെ യഥാർത്ഥ രൂപം കൊണ്ടുവന്ന ആൻഡ്രോയിഡ് കോ-ക്രിയേറ്റർ ആൻഡി റൂബിൻ ഒരു ടീം രൂപീകരിച്ചു.

ഗൂഗിൾ അതിന്റെ ആൻഡ്രോയിഡ് പ്രോജക്റ്റിൽ തിരക്കിലായിരിക്കുമ്പോൾ, മൈക്രോസോഫ്റ്റ് അതിന്റെ വിൻഡോസ് മൊബൈൽ കൈകാര്യം ചെയ്യുകയായിരുന്നു, അത് 2010 ന്റെ അവസാനത്തിൽ വിൻഡോസ് ഫോൺ പിന്തുടർന്നു. എന്നിരുന്നാലും, 2017 ൽ മൈക്രോസോഫ്റ്റ് അതിന്റെ ഏറ്റവും പുതിയ വിൻഡോസ് ഫോൺ പതിപ്പ് of ദ്യോഗികമായി അടയ്ക്കുന്നതായി പ്രഖ്യാപിച്ചു, അത് വിൻഡോസ് 10 മൊബൈൽ ആയിരുന്നു , പ്രധാനമായും Android- ന്റെ വളർച്ച കാരണം വിൻഡോസ് പ്ലാറ്റ്‌ഫോമിനെ മറികടന്നു.

മൈക്രോസോഫ്റ്റ് മുൻ സിഇഒ സ്റ്റീവ് ബാൽമർ പ്രധാനമായും വിൻഡോസ് ഫോണിനെ ആൻഡ്രോയിഡിനെതിരെ കഠിനമായി പ്രേരിപ്പിക്കുന്നു. എന്നിരുന്നാലും, 2015 ൽ, വിൻഡോസ് ഫോണിന് ആൻഡ്രോയിഡ് ആപ്ലിക്കേഷൻ അനുയോജ്യത വേണമെന്ന് ബാൽമർ നിർബന്ധിച്ചു .