PIO നേതൃത്വത്തിലുള്ള ടീമിന്റെ ക്യൂബ്സാറ്റ് നാസ (The Hans India) ആരംഭിച്ചു

വാഷിങ്ടൺ: യുഎസ് സ്പേസ് ഏജൻസിയുടെ ഭാവി ദൗത്യങ്ങളിൽ കാസ്മിക് കിരണങ്ങൾ കണ്ടെത്തുന്നതിനുള്ള ഒരു ചെറിയ ഗവേഷണ ഉപഗ്രഹമായ CubeSat ഇന്ത്യൻ ഇൻസ്റ്റിറ്റ്യൂട്ട് ഓഫ് ഇന്ത്യയുടെ നേതൃത്വത്തിലുള്ള ഒരു അമേരിക്കൻ വിദ്യാർത്ഥിക്ക് നാസയാണ് തിരഞ്ഞെടുത്തത്. 2020, 2021, 2022 എന്നീ വർഷങ്ങളിൽ ആരംഭിക്കുന്നതിന് ഉദ്ദേശിക്കുന്ന മിസൈലുകൾക്കായുള്ള CubeSats രാജ്യത്തേക്ക് അയക്കുന്ന 16 രാജ്യങ്ങളിൽ നിന്നുള്ള 21 കാരനായ കേശവ് രാഘവൻ നയിക്കുന്ന യേൽ അണ്ടർ ഗ്രാഡുവേറ്റ് എയ്റോ സ്പേസ് അസോസിയേഷൻ (YUAA) ഗവേഷകർ.

അമേരിക്കയിലെ ഒരു പിഎച്ച്ഡി കരസ്ഥമാക്കിയ ആദ്യ ആഫ്രിക്കൻ അമേരിക്കൻ ശാസ്ത്രജ്ഞനായ എഡ്വേഡ് എ ബൗച്ചാണ് ടീമിന്റെ ക്യൂബ്സാറ്റ് ബ്ലാസ്റ്റ് (ബൗചെറ്റ് ലോ-എർത്ത് ആൽഫ / ബീറ്റ സ്പേസ് ടെലസ്കോപ്പ്). നാല് വർഷത്തെ കാലത്ത് വിദ്യാർത്ഥികൾ ഈ ഉപഗ്രഹത്തെ രൂപകൽപ്പന ചെയ്തു, നാസയുടെ CubeSat Launch Initiative മത്സരം മുഖേന ഗ്രാന്റ് തുറന്നു. നാസയുടെ കണക്കനുസരിച്ച്, രാത്രി ആകാശത്ത് ഗാലക്സിക കോസ്മിക് വികിരണം വിതരണം ചെയ്യുന്നതിനായുള്ള ഒരു ശാസ്ത്രീയ അന്വേഷണ സംഘമാണ് BLAST.

ഈ ഉപഗ്രഹം ആൽഫ കണികകളും ബീറ്റാ കണങ്കുകളും കിരണങ്ങളിൽ തിരിച്ചറിയുകയും കണക്കുകൂട്ടുകയും ഭൂമിയിലെ റേഡിയേഷൻ ഊർജ്ജത്തെ അളക്കുകയും ചെയ്യും. പ്രപഞ്ചത്തിന്റെ ഉത്ഭവത്തെക്കുറിച്ച് ഉൾക്കാഴ്ച നൽകുന്ന ഈ കിരണങ്ങളുടെ ഉത്ഭവവും സ്വഭാവവും സംബന്ധിച്ച തുടർച്ചയായ തിരച്ചിലിൽ ബ്ലാസ്റ്റ് സഹായിക്കും. പതിവ് CubeSat പദ്ധതികൾക്ക് 30,000 യുഎസ് ഡോളർ നൽകണം. ടീമിന്റെ വികസനം 13,000 യുഎസ് ഡോളർ മുതൽ 20,000 ഡോളർ വരെയാണ്. YUAA യുടെ സഹ-പ്രസിഡന്റ് ആൻഡ്രൂ ക്ർസിയോസസ് പറയുന്നു.

ഒരു കോസ്മിക് റേ ഡിറ്റക്റ്റർ ഭ്രമണപഥത്തിലെത്തിയാൽ, ദൂരെയുള്ള സൂപ്പർനോവകളിൽ നിന്ന് ഭൂമിയിലേക്ക് സഞ്ചരിക്കുന്ന കണങ്ങളുടെ വിവരങ്ങൾ ശേഖരിക്കും. “ഒരു CubeSat ഉണ്ടാക്കുക, അതിനെ ബഹിരാകാശത്തേക്ക് സമാരംഭിക്കുക എന്നത് YUAA- നെ കുറച്ചു നേരത്തേക്ക് ഉയർത്തിയ ഒരു ആഗ്രഹമാണ്, 2011-ൽ സ്ഥാപക അംഗങ്ങൾ അവരുടെ മനസ്സിന്റെ പിന്നിൽ ഒരു ലക്ഷ്യമായി അതിനെ കരുതിയിരുന്നു, എന്നാൽ അക്കാലത്ത് അത് ഞങ്ങളുടെ കഴിവുകളെ ക്ലബ്ബ്, “ജോനാൻ ലി പറഞ്ഞു, യുയുഎ സഹ-പ്രസിഡന്റ്. സാറ്റലൈറ്റ്, ഒരു അപ്പത്തിന് അപ്പുറത്താണെങ്കിൽ, അത് വലിയ തോതിലുള്ള ഉപഗ്രഹങ്ങളെ അപേക്ഷിച്ച് വളരെ കുറഞ്ഞ അളവിലുള്ള ഓർഡറുകൾ ആണ്. ഒരു വർഷം മുമ്പ് ചെറുതായി വിക്ഷേപിക്കാൻ തയ്യാറാകാൻ തയ്യാറാണെന്ന് ടീം മുൻകൂട്ടി തയ്യാറാക്കിയിട്ടുള്ള ഒരു പ്രോട്ടോടൈപ്പിലാണ് ഈ ജോലി പൂർത്തിയായത്.

ലോഡ് വെഹിക്കിൾസിൽ വലിയ ഉപഗ്രഹങ്ങൾക്കൊപ്പം എളുപ്പത്തിൽ ഉൾക്കൊള്ളുന്ന ഒരു സാധാരണ, ചെലവുകുറഞ്ഞ ചെലവുകുറഞ്ഞ ഡിസൈൻ ആയി ഉപയോഗിക്കുന്ന ചെറിയ ഉപഗ്രഹങ്ങളാണ് CubeSats. CubeSat മോഡൽ വിദ്യാർത്ഥികൾ ഗ്രൂപ്പുകൾ, ഹോബിയിസ്റ്റ് ഓർഗനൈസേഷനുകൾ, പരിമിതമായ ധനസഹായത്തോടെ പ്രവർത്തിക്കുന്ന ഗവേഷണ ടൺ അല്ലെങ്കിൽ സ്പേസിലേക്കുള്ള അഭൂതപൂർവ്വമായ ആക്സസ് അനുഭവം എന്നിവ നൽകിയിട്ടുണ്ട്. 10x10x10cm ക്യുബിഡുകളുടെ ഒരു മോഡുലർ ഘടനയിൽ നിന്ന് നിർമ്മിച്ച CubeSats, വിവിധ നിർമ്മാതാക്കളുടെ നിർമ്മാണത്തിന് അനുയോജ്യമായ വാണിജ്യപരമായി ലഭ്യമായ ഓഫ്-ഓഫ്-ഷെൽഫ് ഘടകങ്ങളെ വ്യത്യസ്തമാക്കുന്നു.