ഹൈപ്പർടെൻഷൻ ഡയഗ്നോസിസിന് വേണ്ടി മാത്രം ഒരു സന്ദർശനത്തിനിടെ മൂന്നു തവണ മാത്രം വായിക്കണം: പഠനം – ബിസിനസ്സ്ലൈൻ

ഒരു രക്തസമ്മർദ്ദം വായുവിൽ ഉയർന്ന രക്തസമ്മർദ്ദവും, അനാവശ്യമായ ഔഷധങ്ങളുടെ പരിശോധനയും തെറ്റായി കണ്ടെത്താം. ഒരു സന്ദർശന വേളയിൽ മൂന്ന് വായനകൾ ഹൈപ്പർടെൻഷന്, കുറഞ്ഞ രക്തസമ്മർദ്ദം എന്നിവ പരിശോധിക്കുന്നതിൽ സഹായിക്കും.

ശ്വസന രീതികൾ, വികാരങ്ങൾ, വ്യായാമം, ഭക്ഷണം, താപനില, വേദന തുടങ്ങിയവയിലൂടെ രക്തസമ്മർദം വ്യത്യാസപ്പെടുന്നു. മാത്രമല്ല, ഈ ഘടകങ്ങൾ ഒരു വായനയെ ബാധിക്കുകയും ശരിയായ ചിത്രം നൽകാതിരിക്കുകയും ചെയ്യുന്നു. മൂന്നിലൊന്ന് പരിശോധിക്കുമ്പോൾ, 63% കൂടുതൽ ആളുകൾ അല്ലെങ്കിൽ മൂന്നിൽ രണ്ട് ഭാഗം ചികിത്സ ആവശ്യമുള്ള ഉയർന്ന രക്തസമ്മർദ്ദമുള്ള രോഗികളായി മാറുന്നുവെന്ന് ഗവേഷകർ കണ്ടെത്തി.

ഉയർന്ന രക്തസമ്മർദ്ദമുള്ള ഗ്രേഡ് ഒന്നോ അതിലധികമോ വിഭാഗങ്ങളിൽ, മൂന്ന് വായനകൾ സ്വീകരിക്കേണ്ടതാണ്. ക്ലിനിക്കൽ രക്തസമ്മർദം രണ്ടാമതും മൂന്നാമത്തേതുമാണ്. എന്നിരുന്നാലും, സാധാരണ വായനകളുള്ള രോഗികളിൽ ഒന്ന് മതിയാകും.

നാഷണൽ ഫാമിലി ഹെൽത്ത് സർവേ (എൻഎച്ച്എച്ച്എസ് -4) ൽ നിന്നുള്ള ഡാറ്റയുടെ വിശകലനത്തെ അടിസ്ഥാനമാക്കിയാണ് പരിസമാപ്തി. രാജ്യത്താകമാനം 15-54 വയസ്സിനും 15-49 വയസ്സിനുമിടയിലുള്ള സ്ത്രീകളിലുമാണ് സർവ്വേ നടത്തിയത്. പങ്കെടുത്ത ആളുകളുടെ രക്തസമ്മർദം ഇടതുവശത്തെ മതിൽ മൂന്നു തവണ അളക്കുന്നു. ആദ്യ അളവെടുപ്പിനു മുമ്പുള്ള 5 മിനിറ്റ് നിശ്ശബ്ദത, ഓരോ അളവിലും 5 മിനിറ്റ് നേരം. രണ്ടാമത്തെ മൂന്നാമത്തേത് വായിക്കുമ്പോൾ രക്തസമ്മർദ്ദം കുറയുകയുണ്ടായി.

ഹെൽത്ത് ആൻഡ് വെൽനസ് സെന്ററിലെ ആരോഗ്യ പ്രവർത്തകർ കണ്ടെത്തിയതും കൈകാര്യം ചെയ്യുന്നതുമായ ജീവിതശൈലി രോഗങ്ങളിൽ ഈ പഠനത്തിന് പ്രധാന കാരണങ്ങളുണ്ട്.

“സാമൂഹ്യാരോഗ്യ തൊഴിലാളികൾ, ആശാ വർക്കേഴ്സ് അല്ലെങ്കിൽ മറ്റ് ഗ്രാമീണാരോഗ്യ സംരക്ഷണ കോർഡിനേറ്റർമാർ ആദ്യം രക്തസമ്മർദം അളക്കാൻ സാധ്യതയുണ്ട്. പ്രോട്ടോക്കോൾ മാർഗനിർദ്ദേശങ്ങൾ, രക്തസമ്മർദ്ദം തടയാൻ മൂന്നുതവണ അളക്കുന്നതിനുള്ള പ്രാധാന്യം ഊന്നിപ്പറയണം. തെറ്റുതിരുത്തൽ തടയാനും, പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കപ്പെടേണ്ട രോഗികളിലെ ഹൈപ്പർടെൻഷൻ ചികിത്സയുടെ അനാവശ്യമായ ആരംഭം ആരോഗ്യകരമായ ജീവിതരീതി സ്വീകരിക്കുന്നതിന് “ഗവേഷണ സംഘത്തിന്റെ അംഗമായ പബ്ലിക് ഹെൽത്ത് ഫൗണ്ടേഷൻ ഓഫ് ഇന്ത്യയുടെ ഡോ.ദരീരാജ് പ്രഭാകരൻ വിശദീകരിച്ചു.

രക്തസമ്മർദ്ദത്തിന്റെ അളവ് സ്ഥിരമായി നടത്തുകയും ആരോഗ്യകരമായതും രോഗമുള്ളതുമായ ഹൃദയത്തെ നിർണ്ണയിക്കുകയും, ഭാവിയിലെ ഹൃദ്രോഗവുമായി ബന്ധപ്പെട്ട പ്രശ്നങ്ങൾ മുൻകൂട്ടി പറയാനുള്ള നല്ല മാർഗ്ഗമായി പരിഗണിക്കപ്പെടുകയും ചെയ്യുന്നു. ഉയർന്ന രക്തസമ്മർദ്ദം ഹൃദ്രോഗത്തിനുള്ള പ്രധാന അപകട ഘടകമാണ്. ഉയർന്ന രക്തസമ്മർദ്ദമുള്ളവരിൽ പകുതിയിലേറെ പേരും അവരുടെ അവസ്ഥയെക്കുറിച്ച് ബോധവാന്മാരാണ്. പലപ്പോഴും “നിശബ്ദനായ കൊലയാളി” ആയി കണക്കാക്കപ്പെടുന്നു. ഓൾ ഇന്ത്യാ ഇൻസ്റ്റിറ്റ്യൂട്ട് ഓഫ് മെഡിക്കൽ സയൻസസിലെ മറ്റൊരു ഗവേഷകനായ ഡോ. അംബുജ് റോയ് ഇങ്ങനെ പറയുന്നു, “ഒരൊറ്റ സന്ദർശനത്തിൽ കുറഞ്ഞത് മൂന്ന് ബിപി അളവുകൾ നിങ്ങളുടെ ഹൃദയത്തിന്റെ ആരോഗ്യത്തെ പ്രതിനിധീകരിക്കുന്നു.”

പഠനഫലം ജേർണൽ ഓഫ് ഹ്യൂമൻ ഹൈപ്പർടെൻഷനിൽ പ്രസിദ്ധീകരിച്ചിട്ടുണ്ട്. അരുൺ പുലിക്കോട്ടിൽ ജോസ്, ആഷിഷ് അവസ്തി, ഡിംപിൾ കോണ്ടൽ, ഡോറിരാജൻ പ്രഭാകരൻ

(പബ്ലിക് ഹെൽത്ത് ഫൗണ്ടേഷൻ ഓഫ് ഇന്ത്യ); മുടിത് കപൂർ (ഇന്ത്യൻ സ്റ്റാറ്റിസ്റ്റിക്കൽ ഇൻസ്റ്റിറ്റ്യൂട്ട്, ഡൽഹി); അംബുജ റോയ് (എയിംസ്, ഡൽഹി).

(ഇന്ത്യ സയൻസ് വയർ)

@ monikaksrivast1