ഹൃദയാഘാതം ഉയർന്ന അപകടങ്ങളിൽ റുമാറ്റോയ്ഡ് ആർത്രൈറ്റിസ് രോഗികളിൽ ഫലമുണ്ടാക്കൽ – സ്പെഷ്യാലിറ്റി മെഡിക്കൽ ഡയലോഗുകൾ

ഡിസ്ലിപിഡെമിയ രോഗികൾക്കും കൊറോണറി ആർട്ടിറി ഡിസീസ് സാധ്യതയുള്ളവർക്കും ഹൃദയസംബന്ധമായ രോഗങ്ങളുടെ പ്രാഥമിക തടയുന്നതിന് സ്റ്റാറ്റിൻ നിർദേശിക്കുന്നു. പേശികളും വേദനയും മയോസിറ്റിസും ഉൾപ്പെടെയുള്ള അനേകം പാർശ്വഫലങ്ങൾ സ്റ്റാറ്റിനുകൾക്ക് അറിയാൻ കഴിയും. അതിനാൽ അത് ഉപയോഗിക്കുന്നത് റുമാറ്റോയ്ഡ് ആർത്രൈറ്റിസ് പോലെയുള്ള ചില രോഗങ്ങളിൽ വിലയിരുത്തേണ്ടതുണ്ട്.

മാത്രമല്ല, റുമാറ്റോയ്ഡ് ആർത്രൈറ്റിസ് രോഗികൾക്ക് ഹൃദയാഘാതം, ഹൃദയാഘാതം തുടങ്ങിയ പ്രശ്നങ്ങൾ ഉണ്ടാകാനുള്ള സാധ്യത 50% വരെ കൂടുതലാണ്. സ്റ്റാമിനുകൾ റെമോമാറ്റിക് ആർത്രൈറ്റിസ് പോലുള്ള ശ്വാസകോശ രോഗങ്ങളുള്ളവർക്ക് സുരക്ഷിതവും ഫലപ്രദവുമാണോ എന്ന് വ്യക്തമല്ല.

ഒരു വലിയ ക്ലിനിക്കൽ ട്രയൽ നടത്തിയ ഫലങ്ങൾ, റുമാറ്റോയ്ഡ് ആർത്രൈറ്റിസ് ഉള്ള രോഗികൾ മറ്റ് അപകടങ്ങളില്ലാത്ത മറ്റ് സ്റ്റാറ്റിനുകളിൽനിന്ന് ഹൃദയ സംബന്ധമായ ആനുകൂല്യങ്ങൾ അനുഭവിക്കാൻ സാധ്യതയുണ്ട്. ഈ കണ്ടെത്തൽ അമേരിക്കൻ കോളേജ് ഓഫ് റുമാറ്റോളജിയിലെ ഔദ്യോഗിക ജേർണലായ ആർത്രൈറ്റിസ് ആൻഡ് റീമമാളോളിലാണ് കാണുന്നത്.

റിയമറ്റോയ്ഡ് ആർത്രൈറ്റിനൊപ്പം മിതമായ അപകടസാധ്യതയുള്ള രോഗികളിലെ സ്റ്റൈന്റെ സാധ്യതകളും അപകടസാധ്യതകളും അന്വേഷിക്കാൻ ഗവേഷകർ രൂപകൽപ്പന ചെയ്തിരിക്കുന്നത് അത്തോർവാസ്റ്റേറ്റിന്റെ ട്രയൽ ഫോർ കാർഡിയോവസ്കുലാർ പരിപാടികൾക്കായി റിയമറ്റോയ്ഡ് ആർത്രൈറ്റിസ് (ട്രെയ്സ് ആർഎ) രോഗികളിലെ പ്രാഥമിക നിരോധനം, മൾട്ടി സെന്റർ, റാൻഡം, ഡബിൾ ബ്ലൈഡ് സ്റ്റാറ്റോൺ atorvastatin പോസബോ കൂടെ താരതമ്യം വിചാരണ.

50-ൽപ്പരം വയസുള്ളതോ ആയ അബോധാവസ്ഥയിലുള്ള 3,002 രോഗികളോ, ക്ളിനിക്കൽ ആറ്റീറോസ്ലെറോസിസ്, പ്രമേഹം, മൈറോപ്പതി എന്നിവയൊന്നും 10 വർഷത്തിലേറെയായി റൂമറ്റോയ്ഡ് ആർത്രൈറ്റിസ് ഉൾപ്പെടുന്നു. രോഗികൾക്ക് ദിവസേന 40 മടങ്ങ് അലടോവ്സ്റ്റാടിൻ സ്വീകരിക്കാൻ ക്രമീകരിക്കപ്പെട്ടു.

2.5 വർഷത്തെ ഇടവേളയിൽ, atorvastatin ലഭിച്ചത് 1.6 ശതമാനം രോഗികളും പ്ലാസ്റ്റബോ അനുഭവപ്പെട്ട രോഗികളുടെ 2.4 ശതമാനം ഹൃദയ സംബന്ധമായ മരണം, ഹൃദയാഘാതം, സ്ട്രോക്ക്, ട്രാൻസിറ്റന്റ് ഇക്കൈമിക് ആക്രമണം, അല്ലെങ്കിൽ ആർട്ടൈനൽ റിസ്വകോർജലൈസേഷൻ തുടങ്ങിയ രോഗികൾ. പൊരുത്തപ്പെടുത്തലുകൾക്ക് ശേഷം, atorvastatin എടുക്കുന്ന രോഗികൾക്ക് കാർഡിയോവസ്കുലർ സംഭവങ്ങൾ ഒരു 40% കുറവ് ഉണ്ടായിരുന്നു, വ്യത്യാസം സ്റ്റാറ്റിസ്റ്റിക് പ്രാധാന്യം എങ്കിലും. പരിപാടികളുടെ മൊത്തത്തിലുള്ള നിരക്ക് കുറയുമെന്നതിനാൽ ഇതായിരുന്നു.

വിചാരണയുടെ അവസാനം, atorvastatin എടുക്കുന്ന രോഗികൾക്ക് താഴ്ന്ന എൽ.ഡി.എൽ കൊളസ്ട്രോൾ, കൂടാതെ സി-റിയാക്റ്റീവ് പ്രോട്ടീന്റെ വളരെ താഴ്ന്ന നിലയിലുണ്ടായിരുന്നു, ഇത് പോസിബോ എടുക്കുന്ന രോഗികളുമായി താരതമ്യം ചെയ്യുമ്പോൾ വീക്കം അടയാളപ്പെടുത്തുന്നു. Atorvastatin ആൻഡ് പ്ലേബോ ഗ്രൂപ്പുകളിൽ പ്രതികൂല സംഭവങ്ങൾ സമാനമായിരുന്നു.

ഡുഡ്ലി ഗ്രൂപ്പ് എൻഎച്ച്എസ് ഫൗണ്ടേഷൻ ട്രസ്റ്റിന്റെ പ്രൊഫസർ ജോർജ് കിട്ടാസ്, ഡൺ യൂണിവേഴ്സിറ്റിയിലെ പ്രൊഫസർ ജിൽ ബെൽ, മാഞ്ചെസ്റ്റർ യൂണിവേഴ്സിറ്റിയിലെ പ്രൊഫസർ ഡെബൊറാ സിംമോൺ എന്നിവരാണ്.

“പഠനത്തിലെ മറ്റ് ജനങ്ങൾ കണ്ടതുപോലെ സ്റ്റാറ്റിൻ കൊളസ്ട്രോളിന്റെ അളവ് സമാനമായ അളവിൽ കുറച്ചതായി കണ്ടെത്തി. സാധാരണ ജനങ്ങളെ സംബന്ധിച്ചിടത്തോളം സ്റ്റ്യുമിനുകൾ എടുക്കാൻ റുമാറ്റോയ്ഡ് ആർത്രൈറ്റിസ് രോഗികൾക്ക് ഇത് സുരക്ഷിതമാണെന്നും ഇത് തെളിയിക്കുന്നു, “സിമാൻസ് പറഞ്ഞു. “ഇതുകൂടാതെ, ട്രയൽ ജനസംഖ്യയിൽ കാർഡിയോവസ്കുലർ പരിപാടികളുടെ കുറഞ്ഞ തോതിലുള്ള കുറവ് കാരണം, എല്ലാ രോഗികൾക്കും ഒരു സ്റ്റാമിന് നിർദ്ദേശിക്കപ്പെടേണ്ടതിന് റുമാറ്റോയ്ഡ് ആർത്രൈറ്റിസ് ഉണ്ടെന്ന് സൂചിപ്പിക്കുന്നില്ല. പ്രമേഹത്തിൽ നിന്ന് വ്യത്യസ്തമാണ് രോഗികളുടെ ഭൂരിഭാഗവും സ്റ്റാറ്റിൻ എടുക്കാൻ ശുപാർശ ചെയ്തിട്ടുള്ളത്. ”

സാധാരണ ജനങ്ങളിൽ ഹൃദയ സംബന്ധമായ അസുഖങ്ങൾ കൈകാര്യം ചെയ്യുന്നതിനുള്ള ദേശീയമോ പ്രാദേശികമോ മാർഗ്ഗനിർദ്ദേശങ്ങളോ അനുസരിച്ച് റുമാറ്റോയ്ഡ് ആർത്രൈറ്റിസ് രോഗികൾക്കുള്ള സ്റ്റാമിനുകൾ നിർദ്ദേശിക്കണമെന്നാണ് പഠന രചയിതാക്കൾ പറയുന്നത്.

ഗവേഷകർക്കും ഡോക്ടർമാർക്കും, റൂമറ്റോയ്ഡ് ആർത്രൈറ്റിസ് ശ്രദ്ധ കേന്ദ്രീകരിക്കുന്നു, കൂടാതെ മറ്റ് റുമാറ്റിക് രോഗങ്ങൾക്കനുസൃതമായി ഹൃദയ സംബന്ധമായ അസുഖങ്ങൾ കണക്കിലെടുക്കുമ്പോൾ ഫലങ്ങൾ സഹായിക്കും.