നാഡീവ്യവസ്ഥയെ ശക്തിപ്പെടുത്തുന്നതിന് ന്യൂറോഫീക്ക്ബാക്ക് ഇടയാക്കുന്നു: പഠനം – ANI വാർത്ത

ANI | അപ്ഡേറ്റ്: ഏപ്രിൽ 15, 2019 19:51 IST

വാഷിങ്ടൺ ഡിസി (യുഎസ്എ): മസ്തിഷ്ക പരിശീലനത്തിലൂടെ തലച്ചോറിലെ പരിശീലനം തലച്ചോറിന്റെ ഭാഗങ്ങൾ ശക്തിപ്പെടുത്തുന്നതിന് കാരണമാകുമെന്ന് പുതിയ പഠനം. സ്ട്രോക്കിലൂടെയും പാർക്കിൻസണിലേയും ചികിത്സാ സമീപനങ്ങളെ വികസിപ്പിക്കാൻ ഒരു വ്യക്തിയെ തെറാപ്പി സഹായിക്കുമെന്ന് ഗവേഷകർ പറയുന്നു.

തലച്ചോറിനെ സൗഖ്യമാക്കാനുള്ള ഒരു ചികിത്സയായാണ് ന്യൂറോഫീഡ്ബാക്ക് (NFB). ഭക്ഷണക്രമങ്ങൾ, ആദ്ധ്യാത്മിക പ്രശ്നങ്ങൾ, മാനസികരോഗങ്ങൾ, ഉത്കണ്ഠ, ശ്രദ്ധക്കുറവ് ഡിസോർഡർ രോഗമുള്ളവർക്കായി ഇത് ഒരു പകര ചികിത്സയാണ്. തലച്ചോറിലെ പ്രവർത്തനത്തെ ചിത്രീകരിക്കുന്നതിന് റിയൽ ടൈം ഡിസ്പ്ലേകൾ ഉപയോഗിച്ചാണ് EEG Biofeedback എന്നറിയപ്പെടുന്ന ന്യൂറോഫീഡ്ബാക്ക് .

ഈ പഠനം ജേണലിൽ പ്രസിദ്ധീകരിച്ചത് – ന്യൂറോമിജ്.
“തലച്ചോറിനു സ്വയം അനുയോജ്യമാക്കാൻ കഴിവുള്ള ഒരു കഴിവുണ്ടെന്ന് ഞങ്ങൾക്കറിയാമായിരുന്നു, എന്നാൽ ഈ മാറ്റങ്ങൾ ഉടനടി നിരീക്ഷിക്കാൻ കഴിയുമെന്ന് ഞങ്ങൾക്ക് ഉറപ്പുണ്ടായിരുന്നില്ല, തലച്ചോർ വയറിംഗും പ്രവർത്തനവും എങ്ങിനെയാണ് സ്വാധീനിക്കുന്നതെന്ന് മനസ്സിലാക്കുന്നത് നരോളജിക് വൈകല്യങ്ങളെ കൈകാര്യം ചെയ്യുന്നതിനുള്ള പ്രധാനമാണ്” തിയോ മാരിൻസ്.
ഡിസോർഡേഴ്സുമായി ബന്ധപ്പെട്ട വിചിന്തമായ മസ്തിഷ്ക്കത്തെ നിയന്ത്രിക്കുന്നതിനുള്ള ഒരു മാർഗമാണ് ന്യൂറോഫെബാക്ക് . ഈ രീതി ഉപയോഗിച്ച്, കാന്തിക പ്രതികരണ ഉപകരണം വ്യക്തികൾക്ക് സ്വന്തം തലച്ചോറിന്റെ പ്രവർത്തനം തൽസമയം സഹായിക്കുകയും പെട്ടെന്ന് അതിനെ നിയന്ത്രിക്കുകയും ചെയ്യും.
കരകൗശല മേഖലയിലെ പ്രവർത്തനങ്ങൾ വർദ്ധിപ്പിക്കാൻ ലക്ഷ്യമിട്ട പഠനത്തിൽ മുപ്പത്തി ആറ് ആരോഗ്യമുള്ള വിഷയങ്ങൾ പങ്കെടുത്തു. എന്നിരുന്നാലും യഥാർത്ഥത്തിൽ കൈകൾ നീക്കുന്നതിന് പകരം, മൊത്തം ആക്റ്റിവിറ്റിയിൽ, ചലനത്തെ മാത്രം സങ്കല്പിക്കാൻ മാത്രമേ പങ്കെടുക്കാവൂ.
അവരിൽ പത്തൊമ്പത് പേർക്ക് യഥാർത്ഥ മസ്തിഷ്ക പരിശീലനം ലഭിക്കുകയും ശേഷിക്കുന്ന 17 പേർക്ക് പോഷെ ന്യൂറോഫീഡ്ബാക്ക്, പരിശീലനാവശ്യങ്ങൾക്കായി പരിശീലനം നൽകുകയും ചെയ്തു.
തലച്ചോർ പരിശീലനത്തിനു മുമ്പും അതിനു ശേഷവും 30 മിനിറ്റ് നീണ്ടുനിന്നതിനു ശേഷം, തലച്ചോറിന്റെ വയറിളിയും ആശയവിനിമയത്തിലൂടെയും ന്യൂറോഫീഡ്ബാക്ക് (അല്ലെങ്കിൽ പോസിബോ) സ്വാധീനം അന്വേഷിക്കാൻ അവരുടെ ന്യൂറൽ നെറ്റ്വർക്കുകൾ സ്കാൻ ചെയ്തു.
വലതുവും ഇടതുമണ്ഡലവും ബന്ധിപ്പിക്കുന്ന കോർപസ് കോല്ലോസവും (പ്രധാന സെറിബ്രൽ ബ്രിഡ്ജ്) പ്രദർശിപ്പിച്ചിട്ടുണ്ട്. കൂടാതെ, ശരീരത്തിന്റെ ചലനങ്ങളെ നിയന്ത്രിക്കുന്ന ന്യൂറൽ നെറ്റ്വർക്ക് ശക്തമാക്കി.
“ന്യൂറോഫാതെബാക്ക് റെക്കോഡ് വേഗത്തിൽ മസ്തിഷ്ക മാറ്റം വരുത്താനുള്ള കഴിവുള്ള ഒരു ഉപകരണമായി കണക്കാക്കാൻ കഴിയുമെന്ന് ഞങ്ങൾ തെളിയിച്ചു. ഇപ്പോൾ, ന്യൂറോളജിക് ഡിസോർസുള്ള രോഗികൾക്കും അതിൽ നിന്ന് പ്രയോജനം നേടാനാകുമോ എന്ന് പരിശോധിക്കുന്നതിനുള്ള പുതിയ പഠനങ്ങൾ വികസിപ്പിക്കുക എന്നതാണ് ഞങ്ങളുടെ ലക്ഷ്യം,” ഫെർണാണ്ടാ ടൂവർ മൊൾ അവസാനിപ്പിക്കുന്നു. (ANI)