എന്തുകൊണ്ട് ജെറ്റ് എയർ സ്റ്റോക്ക് അതിന്റെ അസ്ഥിത്വ പ്രതിസന്ധിയെ പ്രതിഫലിപ്പിക്കുന്നില്ല – എക്കണോമിക് ടൈംസ്

ET ഇന്റലിജൻസ് ഗ്രൂപ്പ്: വായ്പകൾ തിരിച്ചടയ്ക്കാത്ത കമ്പനികളുടെ ഓഹരികൾക്കും തെറ്റായ മാര്ക്കറ്റുകളും മാർക്കറ്റുകളും തെറ്റായി പ്രവർത്തിക്കുന്നു, പ്രവർത്തന രഹിതമായി തുടരാനുള്ള നടപടികൾ സ്വീകരിക്കുന്നതിൽ പരാജയപ്പെടുന്നു. ഈ പാരമ്പര്യത്തിനെതിരായി,

ജെറ്റ് എയർവേയ്സ്

വളരെ അപവാദമായി തീർന്നു. കുറഞ്ഞത് ആറ് മാസം കൊണ്ട് സർവീസുകളുടെ നിലനിൽപ്പ് സംബന്ധിച്ച് ചോദ്യചിഹ്നങ്ങൾ ഉണ്ടായിരുന്നിട്ടും, കഴിഞ്ഞ രണ്ട് ആഴ്ചകളിലെ ഓഹരി 2.3 ശതമാനമായി ഉയർന്നു, വിപണിമൂല്യം 3000 കോടി രൂപയായി.

അതുകൊണ്ടുതന്നെ, ജട്ടിന്റെ സ്റ്റോക്ക് അതിന്റെ അസ്ഥിര പ്രശ്നങ്ങളെ പ്രതിഫലിപ്പിക്കുന്നതിൽ പരാജയപ്പെട്ടിരിക്കുന്നത് എന്തുകൊണ്ട്? വായ്പയുടെ വായ്പയുടെ ആവശ്യകതയിൽ ഒരുപക്ഷേ അതിനുള്ള ഉത്തരമേയുള്ളൂ, ഫണ്ടിംഗ് കരാറിന്റെ തെരുവിലെ വ്യാഖ്യാനം.

2012 ൽ, എപ്പോഴാണ്

കിങ്ഫിഷർ എയർലൈൻസ്

ഒരേ മാരകമായ കഷ്ടപ്പാടുകളോടെ, കാരിയർമാർ മാര്ക്കറ്റ് ക്യാപിറ്റലൈസേഷൻ 75 ശതമാനം തകർന്നു. ജെറ്റ് എയർവെയ്സിന്റെ കാര്യത്തിൽ, മാർച്ച് 25 ന് കടമെടുക്കുമെന്ന് പ്രഖ്യാപിച്ചതിനു മുമ്പ് ആറ് മാസക്കാലയളവിൽ ഓഹരിക്ക് 10 ശതമാനം കുറഞ്ഞു. മാർച്ച് 25 ന് ശേഷം ഓഹരി വില 2.3 ശതമാനം ഉയർന്നു. വാസ്തവത്തിൽ, ഒരു വർഷത്തെ മുൻകൂർ അടിസ്ഥാനത്തിൽ, ജെറ്റ് സ്റ്റോക്ക് മാർക്കറ്റ് ലെറ്റർ ഓഹരികൾക്ക് 23 ശതമാനം ഇളവ് നൽകുന്നു

ഇൻഡിഗോ

.

ഇത് വിപണിയുടെ കാഴ്ചപ്പാടിനും എയർലൈൻ കമ്പനിയുടെ അടിത്തറയുള്ള അടിസ്ഥാനതത്വങ്ങൾക്കും വിരൽചൂണ്ടാൻ ഇടയാക്കുന്നുവെന്നത് സൂചിപ്പിക്കുന്നത്, അത് ഏതാണ്ട് അപ്രസക്തമാംവിധം വ്യാപകമായിരിക്കുന്നു. ജെറ്റ് ഓപ്പറേറ്റിങ് കപ്പലുകളുടെ എണ്ണം 120 വിമാനങ്ങളിൽ നിന്ന് വെറും 7-8 വിമാനങ്ങളായി ചുരുങ്ങുകയും കമ്പനിയോട് ലീഡ് ചെയ്ത വിമാനങ്ങൾ തിരിച്ചുപിടിക്കുകയും ചെയ്തു.

Jet snip 3

കമ്പനിയുടെ സ്റ്റോക്ക് വില കുറയ്ക്കുന്ന ഏറ്റവും വലിയ ഘടകം, കടം കൊടുത്തവർ തങ്ങളുടെ കടം 11.2 കോടിയുടെ പുതിയ ഓഹരികളാക്കി മാറ്റിയിരിക്കുന്നു. 250 രൂപ ഒരു സാങ്കൽപിക വിലയിൽ ഉണ്ടെങ്കിൽ, കടംവാങ്ങിയവർക്ക് 2,800 കോടിയുടെ എയർലൈൻ കടം എഴുതിത്തരാം. അതുകൊണ്ടു തന്നെ സ്ട്രീറ്റ് വിശ്വസിക്കുന്നത് എയർലൈൻസിന്റെ ഇപ്പോഴത്തെ വിപണി വില മേന്മയാണെന്ന്. കൂടാതെ, 1,500 കോടി രൂപ വായ്പ നൽകുന്നത് ഫൗണ്ടേഷന്റെ ഭാവി മാറ്റുന്നതിന് അപര്യാപ്തമാണ്. ഈടാക്കിയിരുന്നത്, കമ്പനിയുടെ കടബാധ്യത എത്രമാത്രം എഴുതിത്തയ്യാറാക്കിയെന്ന് അറിവായിട്ടില്ല.

നടപ്പു സാന്പത്തിക വർഷത്തേക്കാൾ 33-35 ശതമാനം കുറവുള്ള സീറ്റ് കിലോ മീറ്റർ (സ്ട്രെസ്സ്) യിൽ സ്ട്രീറ്റ് പണിയിക്കുന്നുണ്ട്. ജെറ്റ് ഇന്നത്തേതിനേക്കാളും മികച്ചതാണ്, അവിടെ ഏഴ് വിമാനങ്ങൾ മാത്രമാണ് ഉള്ളത്. ഇടപാടുകാർ കരാർ ചട്ടക്കൂട് അനുസരിച്ച്, വെറും 26 വിമാനക്കമ്പനികളോടൊപ്പം പ്രവർത്തിക്കാൻ പദ്ധതിയുണ്ട്. ഇതിനർത്ഥം സ്ട്രീറ്റ് ഇതിനകം ഒരു നിശ്ചിത പരിധിവരെ ചില നിർണായക നെഗറ്റീവ്നങ്ങളിൽ കാരണമായത് എന്നാണ്.

സാമ്പത്തിക വർഷത്തിന്റെ ആദ്യ ഒൻപത് മാസത്തിനുള്ളിൽ ജെറ്റ് 2,700 കോടി രൂപയുടെ നഷ്ടം നേരിട്ടു. കമ്പനിയുടെ പ്രവർത്തനത്തെ ബാധിക്കുന്ന അവസ്ഥയ്ക്ക്, എയർലൈൻസിന് താൽക്കാലിക ക്രെഡിറ്റ് നൽകുന്നത് കടംകൊണ്ടതാണ്. കമ്പനിയുടെ ഉയർന്ന കൂട്ടുനിർത്തിയ നഷ്ടം, മറ്റ് പണമടയ്ക്കൽ ബാധ്യതകൾ, മന്ദീഭവിപ്പേകുന്ന ചെലവുകൾ എന്നിവക്ക് 100 ശതമാനം ഹെയർകട്ടിലേക്ക് അംഗീകാരം ലഭിക്കാൻ സാധ്യതയുള്ള അവസരത്തിലാണ് ജെറ്റിൽ നിക്ഷേപം നടത്തുന്നത്. അല്ലാത്തപക്ഷം, ജെറ്റ് എയർവെയ്സിൽ നിക്ഷേപകനെ തേടുന്നതിന്റെ മുഴുവൻ വ്യായാമവും എയർ ഇൻഡ്യയുടെ അതേ വിധിയായിരിക്കാം.

എന്നാൽ വ്യവസായത്തിൽ ഒരു ഹ്രസ്വകാല കാഴ്ചപ്പാടിന്റെ വ്യാപാരികൾ ജെറ്റ് സ്ക്രിപ്പിനെ വാങ്ങാനും വിൽക്കുവാനും ന്യായമായ അവസരങ്ങൾ കണ്ടെത്തിയിട്ടുണ്ട്. ഇത് ചുരുങ്ങിയ സ്ഥാപനപരമായ പങ്കാളിത്തം കൈവരിച്ചിട്ടുണ്ട്. കഴിഞ്ഞ ഒരു വർഷത്തിനുള്ളിൽ ജെറ്റ് ട്രേഡിൽ 11 ശതമാനം കുറവാണെങ്കിലും നിഫ്റ്റിയുടെ ഡെലിവറി ശതമാനം 36 ശതമാനമായിരുന്നു. ഇത് ദീർഘകാല നിക്ഷേപകർ ഒഴിവാക്കിയ ഇടങ്ങളിൽ വ്യാപാരികളിലേക്ക് നീങ്ങിയതായി കാണിക്കുന്നു.