ചൈനയിലെ ഉപഭോക്തൃ വിലക്കയറ്റം സർക്കാറിന് പബ്ളിക് ഇൻഫർമേഷൻ സർവേ

(ബ്ലൂംബെർഗ്) – ആഗോള സമ്പദ്വ്യവസ്ഥയിൽ പോയി സ്റ്റീഫനി ഫ്ലാൻഡേഴ്സുമായി പുതിയ പോഡ്കാസ്റ്റിൽ സ്റ്റീഫനോമിക്സ്. പോക്കറ്റ് കാസ്റ്റ് അല്ലെങ്കിൽ iTunes വഴി സബ്സ്ക്രൈബുചെയ്യുക.

ചൈനയിലെ ഉപഭോക്തൃ വിലവർധന താൽക്കാലിക ഭക്ഷ്യ വിതരണ ഘടകങ്ങളെ പിന്നിലാക്കി. ഫാക്ടറി പണപ്പെരുപ്പം ഒരു ആധുനിക സാമ്പത്തിക പുനരുജ്ജീവനത്തിന് കൂടുതൽ തെളിവുകൾ നൽകുകയും ചെയ്തു.

ഫെബ്രുവരിയിലെ ഉപഭോക്തൃ വിലപ്പെരുപ്പം മാർച്ചിൽ 2.3 ശതമാനമായി ഉയർന്നു. ഫെബ്രുവരിയിൽ ഇത് 1.5 ശതമാനമായിരുന്നു. ഒരു വർഷത്തിലേറെയാണ് ഏറ്റവും വലിയ കുതിപ്പ്. നാഷണൽ ബ്യൂറോ ഓഫ് സ്റ്റാറ്റിസ്റ്റിക്സിന്റെ കണക്കുകൾ പ്രകാരം സിപിഐയെ പിന്നോക്കം പോവുന്ന പച്ചക്കറികളും പന്നിയിറച്ചിയും വിലവർദ്ധനവ് തന്നെയായിരുന്നു.

ചൈനയിലെ കൺസ്യൂമർ പെട്രോളിയം റിഫൈനറൻസ്,

ഭക്ഷ്യവസ്തുക്കളും ഊർജ്ജവും ഒഴിച്ചുള്ള അടിസ്ഥാന ഉപഭോക്തൃ വിലകൾ 1.8 ശതമാനമായി തുടരുകയാണ്. ഫാക്ടറി പണപ്പെരുപ്പം വിലപ്പെരുപ്പം കുറയുകയും 0.4 ശതമാനം വർദ്ധിക്കുകയും ചെയ്തു.

പണപ്പെരുപ്പം ഉയരുന്നത് പണപ്പെരുപ്പം വർദ്ധിച്ചതുകൊണ്ട്, താൽക്കാലികം തെളിയിക്കാനാവശ്യമായതിനാൽ, ഇപ്പോൾ സ്വകാര്യമേഖലയിലേക്ക് പണമൊഴുക്കുന്നതിനുള്ള പണമൊരുക്കുന്നതിന് കേന്ദ്രബാങ്ക് നയം ഉപേക്ഷിക്കാൻ സാധ്യതയില്ല. ട്രേഡ് യുദ്ധത്തെ കുറിച്ചുള്ള ഡിഫോൾഷൻ അപകടസാധ്യതകളും അനിശ്ചിതത്വവും കൂടി മുന്നോട്ടുവെയ്ക്കുക, സാമ്പത്തിക കുതിച്ചുചാട്ടത്തിന്റെ സുസ്ഥിരതയും മുന്നറിയിപ്പ് നൽകുന്നു.

പണപ്പെരുപ്പം സ്ഥിരമായി തുടരുകയാണ്. കാരണം, ഫാക്ടറി ഗേറ്റ് വില വളരെ കുറഞ്ഞ നിലയിലാണ് തുടരുക, “ഡീൻ ഷുവാങ് പറഞ്ഞു. ഹോങ്കോംഗിലെ സ്റ്റാൻഡേർഡ് ചാർട്ടേഡ് ബാങ്ക് ലിമിറ്റഡിലെ ഏഷ്യ സാമ്പത്തിക ശാസ്ത്രജ്ഞൻ പീപ്പിൾസ് ബാങ്ക് ഓഫ് ചൈന ഒരു “നിരീക്ഷണ ജാലകം” ആയിരിക്കാം.

രാജ്യത്തെ സി.പി.ഐ. കൂപ്പറിലെ പ്രധാന ഘടകമായ പന്നിയിറച്ചിയുടെ വില മാർച്ചിൽ 5.1 ശതമാനമായി ഉയർന്നു. 25 മാസത്തെ ഇടിവിന് ശേഷമുള്ള ആദ്യ വർധനയാണിത്. 0.12 ശതമാനം ഉയരും സിപിഐ തെളിച്ചു മാത്രമല്ല, എന്ബിഎസ് ഒരു പറഞ്ഞു പ്രസ്താവന . ആഫ്രിക്കൻ പന്നിപ്പനി മൂലം ഒരു പന്നിപ്പനി ബാധിച്ചതിനെ തുടർന്ന് പന്നി ഫണ്ട് ഉൽപ്പാദനം കുറഞ്ഞു.

റീബൗണ്ടിംഗ് ഫാക്ടറി വിലകൾ പുതുതായി വരുത്തിയ സാമ്പത്തിക വീണ്ടെടുപ്പിനെ കൂടുതൽ കൂടുതൽ ശക്തിയുക്തമാക്കുന്നു. അതുവഴി കമ്പനികൾക്ക് കൂടുതൽ വിലനിർണ്ണയ ശേഷി, സഹായ ലാഭം, അവരുടെ വായ്പ തിരിച്ചടയ്ക്കുന്നതിനുള്ള സഹായം എന്നിവ നൽകും. നിർമ്മാത-വില പണപ്പെരുപ്പത്തിന്റെ കാഴ്ചപ്പാട് ഇപ്പോഴും താഴ്ന്നതാണ്. 2019 ൽ പിപിഐ സൂചികയിൽ 0.3 ശതമാനം വളർച്ച ഉണ്ടാകുമെന്ന് ബ്ലൂംബർഗ് സർവേയിൽ 15 സാമ്പത്തിക വിദഗ്ദ്ധരുടെ കണക്കുകൾ പറയുന്നു. ഫെബ്രുവരിയിലെ 0.8 ശതമാനത്തിന്റെ പ്രവചനം.

ബ്ലൂംബെർഗിന്റെ സാമ്പത്തിക വിദഗ്ദ്ധർ പറയുന്നത് …

“സമ്പദ്വ്യവസ്ഥ വ്യാപകമായി മന്ദഗതിയിലാവുകയും, ബാങ്കിങ് സംവിധാനം ലിക്വിഡിറ്റിയുടെ ആവശ്യകതയ്ക്കൊപ്പം, ചൈനയുടെ പീപ്പിൾസ് ബാങ്ക് പിന്തുണയ്ക്കായി അത് ആവശ്യമാണെന്ന് ഞങ്ങൾ കരുതുന്നു – നിലവിലെ പണപ്പെരുപ്പ പരിസ്ഥിതി ഇപ്പോഴും അങ്ങനെ ചെയ്യുന്നതിനുള്ള അവസരം നൽകുന്നു.”
– ഡേവിഡ് ക്വി ആൻഡ് ക്യുയാൻ വാൻ, ബ്ലൂംബർഗ് ഇക്കണോമിക്സ് ഹോംഗ് കോങ്ങ്
– മുഴുവൻ കുറിപ്പിനും ഇവിടെ ക്ലിക്ക് ചെയ്യുക

സാമ്പത്തിക പ്രതിസന്ധിയിൽ നിന്ന് കരകയറുന്നതിനാണ് സാമ്പത്തിക വിദഗ്ദ്ധർ അടുത്ത ആഴ്ച പുറത്തുവിട്ടത്. സാമ്പത്തിക മാന്ദ്യത്തെത്തുടർന്നുള്ള പ്രതിസന്ധിയുടെ പ്രത്യാഘാതമാണ് സാമ്പത്തിക വിദഗ്ദ്ധർ പ്രതീക്ഷിക്കുന്നത്. സാമ്പത്തിക മാന്ദ്യത്തെത്തുടർന്നുള്ള പ്രതിസന്ധിയുടെ പശ്ചാത്തലത്തിൽ ചൈനയുടെ സമ്പദ്ഘടന സ്ഥിരത കൈവരിക്കുമെന്ന സൂചനകളാണ് വിപണിയെ തളർത്തിയത്. ധനകാര്യവിപണിയിലേക്ക് ലിക്വിഡിറ്റി ഊർജ്ജം പകരുക, ഒരു മുൻ മുതിർന്ന ഉദ്യോഗസ്ഥൻ ആസ്തി കുമിളകൾക്ക് സാധ്യതയുണ്ടെന്ന് മുന്നറിയിപ്പ് നൽകുന്നു.

2018 ന്റെ തുടക്കത്തിൽ ഇത്തരം വെട്ടിക്കുറവ് ഒഴിവാക്കി, മാര്ക്കറ്റ് ലിക്വിഡിറ്റി കൈകാര്യം ചെയ്യാനും മന്ദഗതിയിലുള്ള സമ്പദ്വ്യവസ്ഥയിലേക്ക് തുരങ്കം വെക്കുന്നതിനും വേണ്ടി, PBOC ഈ വർഷം കുറഞ്ഞത് മൂന്നു തവണ റിസർവ് മാനദണ്ഡങ്ങൾ വെട്ടിക്കുമെന്ന് സാമ്പത്തിക വിദഗ്ധരും വ്യാപാരികളും പ്രതീക്ഷിക്കുന്നു. നൊമുറ ഹോൾഡിങ്സ് ഇൻകോർണിലെ ചീഫ് ചൈനയിലെ സാമ്പത്തിക ശാസ്ത്രജ്ഞനായ ലു ടിങിൻറെ അഭിപ്രായത്തിൽ കേന്ദ്ര ബാങ്കിനു മാറ്റം വരുത്താൻ ഉയർന്ന ഭക്ഷ്യവിലയെ ആശ്രയിച്ചിരിക്കും.

സിപിഐ വിലക്കയറ്റം മൂലം വിലക്കയറ്റമാണ് പെട്രോൾ വിലയിൽ നിന്ന് ലഭിക്കുന്നത്. “നാണയപ്പെരുപ്പപ്രശ്നങ്ങൾ മറ്റ് മേഖലകളിലേക്ക് പടർന്നിട്ടില്ലെങ്കിൽ, കേന്ദ്ര ബാങ്കുകൾ പന്നി വിലകളിലെ ചക്രവാഗ ത്രോഗങ്ങളെ നോക്കിക്കാണുകയും ഈ വർഷത്തെ ബാക്കി കാലയളവിലെ സാമ്പത്തിക നയത്തിന്റെ ഇളവുകളിലൂടെ സാമ്പത്തിക വളർച്ചയെ സഹായിക്കുകയും ചെയ്യും.”