അനാരോഗ്യകരമായ ഭക്ഷണക്രമം പുകയിലയെക്കാൾ വലിയ കൊലയാളി – യാഹൂ വാർത്ത

ഭക്ഷണവുമായി ബന്ധപ്പെട്ട കാരണങ്ങളാൽ ആഗോള തലത്തിൽ 11 മില്യൻ ആളുകൾ മരിച്ചു

2017-ൽ മാത്രം 11 മില്യൺ മരണങ്ങളാണ് ഭക്ഷണ-അനുബന്ധ കാരണങ്ങൾക്ക് കാരണമായത്. മൊത്തം 255 മില്ല്യൻ ഡിസബിലിറ്റി-അഡ്ജസ്റ്റഡ് ജീവിത വർഷം (DALYs), രോഗത്തിന്റെ ഭാരം അളക്കുന്ന അളവിലുള്ള – ജീവിതകാലം മുഴുവൻ അകാല മരണം സംഭവിച്ചു, വൈകല്യങ്ങളാൽ നഷ്ടപ്പെട്ട ഉൽപാദന ജീവിതത്തിന്റെ വർഷങ്ങൾ – ഭക്ഷണവുമായി ബന്ധപ്പെട്ടതാണ്.

ഗ്ലോബൽ ബർഡൻ ഓഫ് ഡിസീസ്, ഇൻജുറീസ്, റിസ്ക് ഫാക്ടർ സ്റ്റഡീസ് (GBD) 2017 എന്ന പേരിൽ പ്രസിദ്ധീകരിച്ച ബിൽ ആൻഡ് മെലിൻഡ ഗേറ്റ്സ് ഫൌണ്ടേഷൻ, വിവിധ സ്രോതസ്സുകളിൽനിന്നുള്ള ഭൂമിശാസ്ത്രപരമായ പ്രതിനിധി ഭക്ഷണറി ഡാറ്റ ഉപയോഗിച്ച് ചുരണ്ടുകയും 195 രാജ്യങ്ങളിലെ പ്രധാന ഭക്ഷണസാധനങ്ങൾ വിശകലനം ചെയ്യുകയും ചെയ്തു. മുതിർന്നവർക്ക്, 25 വയസ്സിന്മേലാണ്.

പുകവലി 2017 ൽ 8 ദശലക്ഷം ആളുകൾ കൊല്ലപ്പെട്ടപ്പോൾ, ഒരു മോശം ഭക്ഷണക്രമം 2017 ൽ പ്രായപൂർത്തിയായ 10.4 മില്ല്യൺ ആളുകൾ കൊല്ലപ്പെട്ടു. ആഗോളതലത്തിൽ ഉയർന്ന രക്തസമ്മർദ്ദത്തെക്കാൾ മോശം ഭക്ഷണമായിരുന്നു അത്. ആഗോളതലത്തിൽ മരണം സംഭവിക്കുന്ന മരണ നിരക്കും ഡാലിയുമായി ബന്ധപ്പെട്ട മൂന്ന് സുപ്രധാന ഘടകങ്ങളും റിപ്പോർട്ടിൽ പരാമർശിച്ചിട്ടുണ്ട്: മതിയായ ധാന്യങ്ങൾ (3 ദശലക്ഷം മരണവും 70 ദശലക്ഷം ഡിഎൽഐവൈയും), മുഴുവൻ ധാന്യങ്ങൾ (3 ദശലക്ഷം മരണവും 82 ദശലക്ഷം ഡി.എ.എൽ.വൈ യ്വും) കഴിക്കുന്നത് കൂടാതെ വളരെ കുറച്ച് പഴങ്ങളും മരണവും 65 ദശലക്ഷം DALY കളും).

ആരോഗ്യകരമായ ഭക്ഷണങ്ങളും പോഷകങ്ങളും കഴിക്കുന്നതും ആഗോള ഉപഭോഗം കൂടുന്നതും തമ്മിൽ വലിയ വിടവ് ഉണ്ടെന്ന് റിപ്പോർട്ട് പ്രസ്താവിച്ചു. ഗ്യാസ്, വിത്ത്, പാൽ, മുഴുവൻ ധാന്യങ്ങൾ എന്നിവയുടെ ഏറ്റവും വലിയ വിടവ് – 16% ശുപാർശ ചെയ്ത പാല് (435 ഗ്രാം) മാത്രമാണ് ആഗോള ആഹാരത്തിൽ ഉൾപ്പെടുത്തിയിരുന്നത്. 125 ഗ്രാം ധാന്യങ്ങളിൽ 29 ഗ്രാം മാത്രമാണ് ഉണ്ടായിരുന്നത്. ആഗോളമായി ഉപഭോഗം ചെയ്യുന്നു. കൂടാതെ, ആഗോളതലത്തിൽ, അനാരോഗ്യകരമായ ഭക്ഷണപദാർഥങ്ങളുടെ പ്രതിദിന ഉപഭോഗം കൂടുതൽ അനുയോജ്യമായിരുന്നു. റിപ്പോർട്ട് പ്രകാരം 49 ഗ്രാം പ്രതിദിനം ശരാശരി 3 ഗ്രാം പ്രതിദിനം കഴിക്കുന്നതിനേക്കാൾ ആഗോള ഉപഭോഗം പഞ്ചസാരയുടെ അളവ് കൂടുതലാണ്. അതേപോലെ, ചുവന്ന മാംസത്തിന്റെ ആഗോള ഉപഭോഗം ഉചിതമായതിനേക്കാൾ (18 ഗ്രാം) 18 ശതമാനം കൂടുതലാണ്.

പുരുഷൻമാർ സ്ത്രീകളേക്കാൾ ആരോഗ്യമുള്ളതും അനാരോഗ്യകരവുമായ ആഹാരം കൂടുതൽ ഉപയോഗിക്കുന്ന അളവിൽ ഉപയോഗിക്കുന്നതായും കണ്ടെത്തലുകൾ വെളിപ്പെടുത്തി. അതുപോലെ, ആരോഗ്യകരവും അനാരോഗ്യകരവുമായ ഭക്ഷണം കഴിക്കുന്നത് സാധാരണയായി 50-69 വയസ്സിനിടയിലും (പ്രായപൂർത്തിയായ പ്രായപൂർത്തിയായവരിൽ) പ്രായപൂർത്തിയായവരും യുവജനങ്ങളിൽ ഏറ്റവും താഴ്ന്നതും (25-49 വയസ്സ്). 5 ദശലക്ഷത്തിലധികം ഭക്ഷണപദാർത്ഥങ്ങളിൽ ഉണ്ടാകുന്ന മരണസംബന്ധമായ മരണങ്ങളിൽ 45 ശതമാനവും 177 ദശലക്ഷം ഭക്ഷണപദാർത്ഥങ്ങളായ ഡിഎൽഎവൈ (70 ശതമാനം) 70 വയസ്സിനു താഴെയുള്ള യുവാക്കളിൽ സംഭവിച്ചിട്ടുണ്ട്.

ചൈന (3 ദശലക്ഷത്തിൽ കൂടുതൽ), ഇന്ത്യ (1 ദശലക്ഷം) എന്നിവയാണ് ഏറ്റവും കൂടുതൽ ഭക്ഷണപദാർത്ഥങ്ങൾ കണ്ടെത്തിയത്. 2017 ൽ റഷ്യയിൽ ഇത് 5,50,000 ആണ്. അമേരിക്ക നാലാം സ്ഥാനത്താണ്. ഇന്ത്യയിലാകട്ടെ അമേരിക്ക, ബ്രസീൽ, പാകിസ്താൻ നൈജീരിയ, റഷ്യ, ഈജിപ്ത്, ജർമനി, ടർക്കി എന്നീ രാജ്യങ്ങൾക്കൊപ്പമാണ് മരണം സംഭവിച്ചത്. ബംഗ്ലാദേശിലാണെങ്കിലും, ഭക്ഷണപദാർത്ഥങ്ങളുടെ കാര്യത്തിൽ ഏറ്റവും കുറഞ്ഞ അളവിലുള്ള ഭക്ഷണമാണ് ബംഗ്ളാദേശ്.

മെഡിറ്ററേനിയൻ ഭക്ഷണ രീതി പരമ്പരാഗതമായി ലോകത്തിലെ ഏറ്റവും ആരോഗ്യമുള്ള രാജ്യമായി അറിയപ്പെടുന്നു. ഇത് റിപ്പോർട്ടിൽ കാണിക്കുന്നു. ഇസ്രായേലും മെഡിറ്ററേനിയൻ രാജ്യങ്ങളും, ഫ്രാൻസും, സ്പെയിനും, ജപ്പാൻ, അന്റോറ എന്നിവയുമാണ് ലോകത്ത് ഏറ്റവും കുറവ് ഭക്ഷണ രോഗം. മധ്യേഷ്യ, ദക്ഷിണേഷ്യ, തെക്കുകിഴക്കൻ ഏഷ്യ എന്നിവിടങ്ങളിൽ ലോകത്ത് ഏറ്റവുമധികം ഭക്ഷണപദാർത്ഥങ്ങൾ ഉണ്ടാകാം.

ഈ വർഷം, EAT ലാൻസെറ്റ് 10 ബില്ല്യൻ ജനങ്ങൾക്ക് ഭക്ഷണം സാധ്യതയുള്ള ഒരു പഥ്യം കൊണ്ട് വന്നു. ആരോഗ്യകരമായതും കൂടുതൽ സുസ്ഥിരവുമായ ഒരു ജീവിതം നയിക്കാൻ ഞങ്ങൾ ശുപാർശ ചെയ്തിരുന്നു. മരുന്നുകൾ അടിസ്ഥാനമാക്കിയുള്ള ഭക്ഷണരീതികൾ ഉൾക്കൊള്ളുന്ന ഭക്ഷണ രീതിയും പഞ്ചസാരയും ഉദ്പാദിപ്പിക്കപ്പെട്ട ഭക്ഷണങ്ങളും പൂരിത കൊഴുപ്പുകളും അടങ്ങിയ ഭക്ഷണരീതികൾ സ്വീകരിക്കേണ്ടതായിട്ടുണ്ട്.