CRISPR ജീൻ എഡിറ്റിംഗ്: നമുക്ക് സാവൻസ് സയൻസ് വേണമെങ്കിൽ – സംഭാഷണം – കാനഡ

പ്രകൃതിയിൽ പുതുതായി പ്രസിദ്ധീകരിച്ച ഒരു ലേഖനത്തിൽ , പ്രമുഖ ഗവേഷകരായ ശാസ്ത്രജ്ഞരും ethicists ഉം CRISPR / Cas9 ജീൻ എഡിറ്റിങ് ഉപയോഗിച്ചുള്ള ക്ലിനിക്കൽ ഗവേഷണത്തിനായി ഒരു മോറട്ടോറിയം ആവശ്യപ്പെട്ടിട്ടുണ്ട്.

ഈ നിരോധനം CRISPR / Cas9 ജീൻലൈനിന്റെ എഡിറ്റിംഗിന്റെ ഉപയോഗവുമായി ബന്ധപ്പെട്ടിരിക്കുന്നു – ജനിതകമാറ്റം വരുത്തിയ കുട്ടികളെ ഉണ്ടാക്കാൻ ബീജം, മുട്ടകൾ അല്ലെങ്കിൽ ഭ്രൂണങ്ങളിൽ ഡയാലിസിസ് ചെയ്യാൻ കഴിയുന്ന ഡിഎൻഎ മാറ്റുന്നു.

മറ്റൊരു വിധത്തിൽ പറഞ്ഞാൽ, കൂടുതൽ “CRISPR ശിശുക്കൾ” ഉണ്ടാക്കുന്ന പരീക്ഷണങ്ങൾക്ക് ഇത് താൽകാലികമായി നിരോധനമാകും .


കൂടുതൽ വായിക്കുക: പാൻഡോറയുടെ ബോക്സ് തുറന്നു: ജീൻ എഡിറ്റിംഗും അതിൻറെ അനന്തരഫലങ്ങളും


സി.ഐ.ഐ.എസ്.പി.ആർ പയനിയർമാരായ ഇമ്മാനുവൽ ഷാർപെന്റിയർ (CRISPR / Cas9 കോ-ഡിക്വുവേർസറുകളിൽ ഒരെണ്ണം), ഫെങ് ഷാങ് (മനുഷ്യശൈലിയിൽ CRISPR ഉപയോഗിക്കുന്ന ആദ്യ ആളുകളിൽ ഒരാൾ), ജനിതക ശാസ്ത്രജ്ഞനായ എറിക് ലാൻഡർ , ജൈവഭക്ഷണ വിദഗ്ദ്ധൻ ഫ്രാൻകോയ്സ് ബേലിസ് , ജിൻ ബാവോ നീ എന്നിവരോടൊപ്പം .

എന്നിരുന്നാലും, CRISPR ഗവേഷകൻ ജെന്നിഫർ ഡൗഡ്ന (CRISPR / Cas9 സമ്പ്രദായത്തിന്റെ മറ്റ് സഹ കണ്ടുപിടനങ്ങൾ) ഒരു മോറട്ടോറിയത്തിന് ഈ ആഹ്വാനം നൽകാൻ വിസമ്മതിച്ചു. വാഷിംഗ്ടൺ പോസ്റ്റിന് അവർ പറഞ്ഞു: “എന്റെ തോന്നൽ, ഇത് കുറച്ച് വർഷങ്ങളായി എന്താണ് സംഭവിച്ചുകൊണ്ടിരിക്കുന്നത് എന്നതിന്റെ പ്രാധാന്യം.”

ഈ ഗവേഷണത്തിലെ ശാസ്ത്രജ്ഞരുടെ പദപ്രയോഗം മോർട്ടേറിയം ഉപയോഗിക്കുന്നത് വളരെ വിവാദപരമായ കാര്യമാണ്. പലരും ഒപ്പമുണ്ടായിരുന്നെങ്കിലും ജർമ്മനിയിൽ ജീൻ എഡിറ്റിംഗിൽ അവരുടെ കാഴ്ചപ്പാടുകളേക്കുറിച്ച് പലരും പറഞ്ഞു.

ഒരു ആഗോള മോറട്ടോറിയം ആവശ്യപ്പെടുന്നതിലൂടെ, കരാറിൽ വരുന്നത് ഒരു സ്ഥിരം നിരോധനമല്ല, മറിച്ച് ഒരു താൽക്കാലിക – മനുഷ്യ ജർമ്മനിയുടെ ജീനോം എഡിറ്റിംഗിനൊപ്പം അന്തർദേശീയ ഗവർണ്ണർ ചട്ടക്കൂട് വികസിപ്പിക്കാൻ അനുവദിക്കുകയാണ്. പ്രത്യേകമായി, അവർ ഒരു അഞ്ചുവർഷത്തെ മൊറട്ടോറിയം നിർദ്ദേശിക്കുന്നു, വിമർശനാത്മക സംഭാഷണങ്ങളും പങ്കാളിയുടെ ഇടപെടലുകളും അനുവദിക്കുന്നതിന് മതിയാവും.

പ്രധാനമായും, അവർ രാജ്യങ്ങൾക്കിടയിൽ ഒരു തീരുമാനമെടുക്കണമെന്നില്ല. CRISPR / Cas9 ജെർമൻ ലൈനിൽ എഡിറ്റിംഗിൻറെ സന്മാർഗ്ഗിക, ശാസ്ത്ര, സാങ്കേതിക, ആരോഗ്യ പരിഗണനകൾ പരിഗണിക്കുന്നതിനുള്ള സ്വന്തം ചട്ടക്കൂട് ചട്ടക്കൂടിൽ മുന്നോട്ട് വരാൻ രാജ്യങ്ങളെ അനുവദിക്കുന്നു.

പൊതു നന്മയ്ക്ക് ശാസ്ത്രത്തെ മന്ദീഭവിപ്പിച്ച്

CRISPR / Cas9 ജനിതക എഡിറ്റിങ് കുട്ടികൾ 2018 ൽ ആദ്യ ജർമ്മൻ ജീൻ എഡിറ്റുചെയ്ത കുഞ്ഞുങ്ങളുടെ ജനനത്തിന് അവകാശവാദമുന്നയിച്ച് 2013 ൽ കൃത്രിമ മനുഷ്യശരീരങ്ങളിൽ ആദ്യമായി ഉപയോഗിച്ചത് സി.ആർ.ഇ.എസ്.ആർ.ആർ. ആണ് . ഇത് വളരെ പ്രധാനമാണ്, പ്രത്യേകിച്ചും മെഡിക്കൽ ആവശ്യങ്ങളും സാമൂഹിക അപകടങ്ങളും ഇപ്പോഴും ചർച്ച ചെയ്യപ്പെടുന്നതും, ചികിത്സയുടെ സുരക്ഷിതത്വവും പ്രാധാന്യവും ഇപ്പോഴും അജ്ഞാതമാണ്.

നമ്മുടെ കാഴ്ചപ്പാടിൽ, സമീപത്തെ പ്രകൃതി രചയിതാവിന്റെ രചയിതാക്കൾ എന്താണ് ചോദിക്കുന്നത് Slow CRISPR Science. സാവധാന ശാസ്ത്രം – ശാസ്ത്രപരമായ പരിശ്രമങ്ങളെ മുന്നോട്ട് കൊണ്ടുപോകുന്ന വേഗതയും കോർപറേറ്റ് താൽപര്യവും ഒരു പ്രതികരണവും, “പ്രസിദ്ധീകരിക്കുക അല്ലെങ്കിൽ നശിച്ചുപോകാതെ മാറുമെന്നും” – സ്ലോ ഫുഡ് മൂവ്മെന്റിന്റെ സങ്കല്പങ്ങളിലാണ് ഇത് നിർമ്മിച്ചത്.

ഫാസ്റ്റ്ഫുഡിനുള്ള നേരിട്ടുള്ള പ്രതികരണമായിരുന്നു സ്ലോ ഫുഡ്. ഈ സംവിധാനത്തിൽ ജനങ്ങളുടെ സമ്പദ്ഘടനയും ജനങ്ങളും സാമ്പത്തിക വ്യവങ്ങളും പലപ്പോഴും കോർപ്പറേറ്റ് താൽപര്യങ്ങൾക്ക് ചെലവൊന്നും വരുത്തിയില്ല. “സ്ലോ ഉത്പാദനക്ഷമതയും കാര്യക്ഷമതയും” വേണ്ടെന്നുവെക്കുന്നതിനാലാണ് സ്ലോവ് മൂവ്മെന്റ് വേണ്ടത്. ഭക്ഷണവ്യവസായത്തിലും ശാസ്ത്രത്തിലും കൂടുതൽ ആലോചനയും ഉൾക്കൊള്ളുന്നതുമായ ജോലികൾക്കായി.

ജീൻ എഡിറ്റിംഗിൻറെ അടിസ്ഥാനത്തിൽ, പതുക്കെയാണെങ്കിലും, നൈതികമൂല്യമുള്ളതും സാങ്കേതികമായി കൂടുതൽ സങ്കീർണ്ണവുമായ ജൈവി-എഡിറ്റിംഗ് ക്ലിനിക്കൽ ട്രയലുകൾ (മുമ്പ് ലാഭമുണ്ടാക്കുന്നതോ അല്ലെങ്കിൽ ആദ്യം ആവശ്യമുള്ളവയോ ആകാം) സാമൂഹ്യ ആവശ്യകതയെ അല്ലെങ്കിൽ പൊതു നന്മയെക്കാൾ).

അസോരാനിയാ സ്റ്റേറ്റ് യൂണിവേഴ്സിറ്റിയിലെ ബയോളജി ആൻഡ് സൊസൈറ്റിയിലെ അസോസിയേറ്റ് പ്രൊഫസറായ ജെ. ബെഞ്ചമിൻ ഹർബ്ബട്ട് 2019 ജനുവരി ആദ്യം ഒരു നേച്ചർ വ്യാഖ്യാനത്തിൽ ഇങ്ങനെ എഴുതി:

“ഒരു നല്ല ദിശയിൽ മുന്നോട്ടു നീങ്ങാൻ, ശാസ്ത്ര സാങ്കേതിക വിദ്യയുടെ ലക്ഷ്യസ്ഥാനം നിശ്ചയിക്കണമെന്നില്ല, പക്ഷേ, ജനങ്ങൾ നൽകേണ്ട നിർദ്ദേശത്തെ പിൻപറ്റണം.”

സാവധാനം CRISPR ശാസ്ത്രം മുന്നോട്ട് പോകാനുള്ള തീരുമാനമെടുക്കുന്നതിന് മുമ്പ് ഉചിതമായ പങ്കാളികളോടും പൊതുജനങ്ങളോടും കൃത്യമായ കൂടിയാലോചന നടത്താൻ അനുവദിക്കും.

വിഭജിക്കപ്പെട്ട ഒരു ശാസ്ത്ര സമൂഹം

Moratorium എന്ന വിഷയത്തിൽ ശാസ്ത്രീയ കമ്മ്യൂണിറ്റികൾ ഒത്തുപോകുന്നില്ല. സത്യത്തിൽ, 2015 ൽ ശാസ്ത്രത്തിൽ പ്രസിദ്ധീകരിച്ച ഒരു വ്യാഖ്യാനം “സൂക്ഷ്മമായ ഒരു പാത മുന്നോട്ട്മുന്നോട്ടുവെയ്ക്കുകയും ഈ സാങ്കേതികവിദ്യയുടെ സദാചാരവും സുരക്ഷിതവുമായ ഉപയോഗത്തിന് എന്താണ് ചെയ്യേണ്ടത് എന്നതിനെക്കുറിച്ച് ചർച്ച ചെയ്യുകയും ചെയ്തു.

എന്നിരുന്നാലും, ഈ പ്രമാണത്തിൽ മൊറട്ടോറിയം ഒരിക്കലും ഉപയോഗിക്കപ്പെട്ടിട്ടില്ല. കൂടാതെ, 2015 പ്രസിദ്ധീകരിച്ച എഴുത്തുകാരുടെ പല സംഘാടക സമിതിയും വളരെ കൂടെ, ഒരു മൊറട്ടോറിയം നിന്ന് ശിഎദ് ചെയ്തിരിക്കുന്നു 2018 ഹ്യൂമൻ ജീനോം എഡിറ്റിംഗ് ഉച്ചകോടിയിൽ (അവരിൽ പലരും പുറമേ 2015 സയൻസ് ലേഖനം എഴുത്തുകാരോട് ആയിരുന്നു) ഒരു “വിവർത്തന ശിഷ്യത്വത്തിന്റെ” പല നിർദ്ദേശങ്ങളും അടിസ്ഥാനമാക്കി മനുഷ്യ ജേണലായ ജീനോം എഡിറ്റിംഗിൽ “വിശാലമായ ശാസ്ത്രീയ അഭിപ്രായസമന്വയം”.

2015 ലെ ഹ്യൂമൻ ജീൻ എഡിറ്റിങ്ങ് ഉച്ചകോടിയുടെ ഉച്ചകോടിയിൽ ഈ ഭാഷയോട് നേരിട്ട് വൈരുദ്ധ്യമാണ്. ജർമ്മനി ജീനോം എന്നറിയപ്പെടുന്ന ജർമ്മനി ജീനോം, കൃത്യമായ സുരക്ഷാ, കാര്യക്ഷമതയുള്ള ആശങ്കകളെ അഭിസംബോധനചെയ്യുന്നതുവരെ ” നിരുത്തരവാദപരമായ ” തിരുത്തലാക്കും, “വിശാലമായ സാമൂഹിക സമവായം” കൈവരിക്കപ്പെടും.

“നാം ഇത് എങ്ങനെ ചെയ്യണം?” എന്നതിനേക്കാൾ, “നമുക്ക് എങ്ങനെ ഇത് ചെയ്യാൻ കഴിയും” എന്ന ചോദ്യത്തിലേക്ക് പലരും ഫലപ്രദമായി ഒഴിവാക്കിയിട്ടുണ്ട്.

ആത്യന്തികമായി അൽപ്പം വിശ്രമിക്കാനും പ്രതിഫലിപ്പിക്കാനുമുള്ള കാലഘട്ടം ഓരോ രാജ്യത്തും പൗരന്മാർക്ക് അവരുടെ സൊസൈറ്റി ജേണലായ ജീനോം എഡിറ്റിംഗിനെ ന്യായീകരിക്കുന്നുണ്ടോ എന്നതിന്റെ പ്രധാന സംഭാഷണം ഉണ്ടായിരിക്കും. ശാസ്ത്രത്തിന് വിവരമറിയിക്കുന്ന പ്രതിഫലം നഷ്ടപ്പെട്ടാൽ ഓരോ സമൂഹവും സ്വയം തീരുമാനിക്കേണ്ടതാണ്, പക്ഷെ അത് ആജ്ഞകൊണ്ടല്ല.

ശരിയായ സമയം ലഭിക്കുന്നതിന്

2004 ലെ അസിസ്റ്റഡ് ഹ്യൂമൻ റീപ്രെഡക്ഷൻ ആക്ടിന് കീഴിൽ ഇതിനകം നിരോധിക്കപ്പെട്ടിട്ടുണ്ട്. കാനഡയ്ക്ക്, CRISPR ഗവേഷണ പ്രവർത്തനത്തിൽ കാര്യമായ സ്വാധീനം ഉണ്ടാവില്ല.

കൃത്രിമത്വം വളരെ കൂടുതലാണ്. മനുഷ്യന്റെ ആരോഗ്യത്തിന് CRISPR- ന്റെ ആദ്യകാല അപേക്ഷകളിൽ തെറ്റിദ്ധാരണകൾ ഉണ്ടാകുന്നത് ഈ സാങ്കേതികവിദ്യയുടെ നിരോധനത്തിന് ഇടയാക്കും. ജനിതക രോഗം ഭേദമാക്കിക്കൊണ്ട് മനുഷ്യ കഷ്ടപ്പാടുകളെ നീക്കംചെയ്യാനുള്ള അത്തരം അവിശ്വസനീയമായ വാഗ്ദത്തം കൈവശം വയ്ക്കാം.

അതുകൊണ്ടുതന്നെ നമ്മുടെ കാഴ്ചപ്പാടിലുള്ള വിവേകപൂർണ്ണമായ ചുവടുപിടിച്ചാണ് അപകടസാധ്യതകൾക്കും ആനുകൂല്യങ്ങൾക്കും ആഴത്തിൽ ധ്യാനിക്കാൻ ജർമ്മനി ജീൻ എഡിറ്റിംഗിൽ താത്കാലികമായി അമർത്തുന്നത്. സാരാംശത്തിൽ, ഈ ശാസ്ത്രജ്ഞരും ധാർമ്മികവാദികളും നിർദ്ദേശിക്കപ്പെടുന്ന മോറട്ടോറിയത്തിൽ ആവശ്യപ്പെടുന്നതാണ്.

അവർ താൽക്കാലികമായി നിർത്താനും പ്രതിഫലിപ്പിക്കാനും സമയം ചെലവിടുകയാണ്. വിശാലമായ സാമൂഹിക സമവായം ഏറ്റെടുക്കുന്നതിനുള്ള ശ്രമത്തിൽ പ്രസക്തമായ പങ്കാളികളുമായി (പ്രത്യേകിച്ചും) പൊതുജനങ്ങൾക്ക് ഉചിതമായ ചർച്ചകൾ നടത്തുന്നതിനുള്ള സമയം. ഒടുവിൽ, ഏറ്റവും കരുത്തുറ്റതും കൃത്യമായതുമായ ജീൻ എഡിറ്റിംഗ് ടൂളുകൾ വികസിപ്പിക്കുന്നതിനുള്ള സമയം ഞങ്ങൾ അങ്ങനെ ചെയ്യുന്നത് CRISPR / Cas9 ഉപയോഗിക്കുമ്പോൾ, മാനവികതയുടെ ഉറവിട കോഡ് തിരുത്തിയെഴുതുന്നത് ഞങ്ങൾ ശരിയാണ്.