ഉയരുന്ന സി.കെഡി ഭാരം കുറയ്ക്കൽ സംസ്ഥാന ഡൗൺ – ദി ഹിന്ദു

രോഗബാധയുടെ ആദ്യഘട്ടത്തിൽ ആളുകളെ തിരഞ്ഞെടുക്കുന്നതിനും ശരിയായ ചികിത്സാ പരിപാടിയിൽ പങ്കെടുപ്പിക്കുന്നതിനും, വൃക്കരോഗം ബാധിച്ച വൃക്കരോഗങ്ങളെ (സി.കെ.ഡി) എയ്ഡീഡിയോളജിക്കൽ നിരീക്ഷക സംവിധാനങ്ങൾ വികസിപ്പിക്കുന്നതിനുള്ള അടിയന്തിര ആവശ്യമുണ്ട്. അങ്ങനെ സി.കെ.ഡി യുടെ സാമ്പത്തിക ബാധ്യതയും മരണനിരക്കും പരിശോധിക്കേണ്ടതുണ്ട്.

കേരളത്തിൽ സി.കെഡി ഭാരം “എപ്പിഡെമിയോളജി ആൻഡ് എക്കണോമിക്സ് ‘എന്ന വിഷയത്തെക്കുറിച്ച് സംസാരിക്കുകയായിരുന്നു വി. രാമൻകുട്ടി പറഞ്ഞു. കേരളത്തിൽ സി.കെ.ഡി യുടെ വർധിച്ചുവരുന്ന ഭാരം, വ്യക്തികൾക്കും അവരുടെ സാമ്പത്തിക പ്രത്യാഘാതങ്ങൾക്കും വേണ്ടി പൊതുജനാരോഗ്യ വിദഗ്ധനും അച്യുത മേനോൻ സെന്റർ ഫോർ ഹെൽത്ത് സയൻസ് സ്റ്റഡീസറുമായ വി. രാമൻകുട്ടി പറഞ്ഞു. ആരോഗ്യരംഗം പോളിസി നിർമ്മാതാക്കളുടെ ശ്രദ്ധയിൽ നിന്ന് രക്ഷപ്പെട്ടതായി തോന്നി, പ്രധാനമായും സംസ്ഥാനത്തെ രോഗബാധിതമായ വിവരങ്ങൾ ലഭ്യമല്ലാത്തതിനാലാണ്.

തിരുവനന്തപുരത്ത് നെഫ്രോളജി ക്ലബ് സംഘടിപ്പിച്ച വേൾഡ് കിഡ്നി ദിനാചരണമായിരുന്നു ഇത്.

ഒരു സംസ്ഥാന വൈസ്രോയ്ഡർ സി.ടി.ഡി രജിസ്ട്രിയിൽ പ്രവർത്തിക്കേണ്ടത് ഒരു മണിക്കൂറാണ്. മാതൃകാ റിക്രൂട്ട്മെന്റിന് സംസ്ഥാനത്ത് ഒന്നിച്ചു ചേർക്കേണ്ടതുണ്ട്.

സംഭാവന ഘടകങ്ങൾ

പ്രായമായ ജനസംഖ്യ, ഒരു വശത്ത് പ്രമേഹവും ഉയർന്ന രക്തസമ്മർദ്ദവും ഉയർന്ന അളവിലുള്ള രോഗാവസ്ഥയും ഈ അവസ്ഥകളെ മോശം നിയന്ത്രണവും ബാധിച്ചു. സി.കെഡി, രാമൻകുട്ടി എന്നിവരുടെ വർദ്ധിച്ചുവരുന്ന ഭാരം ഉയർന്നു.

അടുത്തിടെ നടത്തിയ ഒരു പഠന റിപ്പോർട്ട് പ്രകാരം പ്രമേഹരോഗികളിൽ 13% പേർക്കും പ്രമേഹരോഗികൾക്കുമാത്രമേ മതിയായ നിയന്ത്രണം കൈവരിച്ചിട്ടുള്ളൂ. തിരുവനന്തപുരത്തുള്ള ശ്രീചിത്ര തിരുനാൾ ഇൻസ്റ്റിറ്റ്യൂട്ട് ഫോർ മെഡിക്കൽ സയൻസസ് ആൻഡ് ടെക്നോളജി നടത്തിയ പഠനത്തിലാണ് 12,000 പേരടങ്ങിയ ഒരു സാമ്പിൾ.

പ്രമേഹം, ഹൈപ്പർടെൻഷനിൽ ദ്രുതഗതിയിലുള്ള വർദ്ധനയ്ക്കൊപ്പം CKD ഉയർത്താൻ കഴിയുമെന്ന് പ്രതീക്ഷിക്കുന്നുവെങ്കിലും, ഇത് സമൂഹത്തിൽ വളരെ അപൂർവ്വമായി മാത്രമേ പഠിച്ചിട്ടുള്ളൂ.

അതിന്റെ ആദ്യകാലഘട്ടങ്ങളിൽ പോലും, ഹൃദയസംബന്ധമായ കാരണങ്ങളാൽ മരണം സംഭവിക്കുന്നതിന്റെ ഇരട്ടി മുതൽ നാലു മടങ്ങ് വരെ CKD ബന്ധപ്പെട്ടിരിക്കുന്നു.

അവസാനഘട്ട

എൻഡ്-സ്റ്റേജ് രോഗത്തിലേക്ക് പുരോഗമിക്കുന്നവർക്ക്, വൻകിട സാമ്പത്തിക ചെലവുകളും മുതിർന്ന മരണങ്ങളും സി.കെ.ഡി.യുമായി ബന്ധപ്പെട്ടതാണ്.

ദേശീയ തലത്തിൽ പോലും സി.കെഡിക്ക് കൃത്യമായ കണക്കുകൾ ഒന്നും തന്നെയില്ല. വിവിധ കണക്കുകളനുസരിച്ച് ഇൻഡ്യയിൽ CKD 9-17% (ഒരു ലക്ഷം ജനസംഖ്യയിൽ 151-232 വരെ സംഭവിക്കുന്ന നിരക്ക്) 47 വയസ് പ്രായമുള്ളപ്പോൾ ആൺ പെൺ: സ്ത്രീയുടെ 70:30 എന്ന അനുപാതത്തിൽ.

ഏഷ്യയിലെ അവസാനഘട്ടത്തിൽ വൃക്കരോഗം ബാധിച്ച രോഗങ്ങളുടെ ഏറ്റവും സാധാരണ കാരണം ഗ്ലോമെറിലണിക്ഫ്രൈറ്റിസ് ആയിരുന്നുവെങ്കിൽ, കഴിഞ്ഞ ദശകത്തിൽ രോഗാവസ്ഥ (ഒരു രോഗത്തിന്റെയോ അല്ലെങ്കിൽ രോഗത്തിൻറെയോ കാരണമോ അല്ലെങ്കിൽ കാരണമോ) സ്പെക്ട്രം മാറിക്കൊണ്ടിരിക്കുന്നു. പ്രമേഹരോഗ നിധിയെന്ന് ഇപ്പോൾ ഏറ്റവും പ്രധാനപ്പെട്ട കാരണമായി ഉയർന്നു വരുന്നു. സി.കെ.ഡി ഓഫ്.

“വൃക്കരോഗം രോഗബാധിതരാകുന്നതിനെപ്പറ്റി കൂടുതൽ വിവരങ്ങൾ ആവശ്യമാണ്. പ്രതികൂല സാഹചര്യങ്ങൾ തടയുന്നതിനുള്ള ആധുനിക ഇടപെടലുകളെ തിരിച്ചറിയാനും ചെലവ് കുറയ്ക്കാനുമുള്ള ലക്ഷ്യം വേണം,” ഡോ. രാമൻകുട്ടി പറഞ്ഞു.

“ഇക്കാരണത്താൽ, പ്രധാന വെല്ലുവിളികളിൽ ഒന്ന്, വിവിധ വൃക്കരോഗ നിവാരണങ്ങളുടെ നിർവചനങ്ങളും സവിശേഷതകളും മെച്ചപ്പെടുത്തണം. രോഗം, മുൻകൂട്ടിയുള്ള ഇടപെടലുകൾ, മെച്ചപ്പെട്ട രോഗ മനോഭാവം തുടങ്ങിയവയെ നേരത്തേ കണ്ടുപിടിക്കാൻ സാമൂഹിക-സ്ഥാപന വ്യവസ്ഥകളിലെ അവസ്ഥകളെ അടിസ്ഥാനമാക്കിയുള്ള എപിഡെമോളജിക്കൽ പഠനങ്ങൾ അത്യന്താപേക്ഷിതമാണ്, “അദ്ദേഹം കൂട്ടിച്ചേർത്തു.

പ്രധാനപ്പെട്ട ഒരു പൊതു ആരോഗ്യ പ്രശ്നമായി സി.കെ.ഡിയുടെ പ്രതിരോധവും ചികിത്സയും സ്ഥാപിക്കുന്നതിന് ഇത്തരം നടപടികൾ ആവശ്യമാണ്.

തെളിവുകൾ ആവശ്യമാണ്

ക്ലിനിക്കുകളും സാമ്പത്തിക വിദഗ്ദ്ധരും മികച്ച ചികിത്സകൾ കാഴ്ചവയ്ക്കുകയും, ചെലവ് കുറഞ്ഞതും ഗുണനിലവാരമുള്ളതുമായ കാര്യങ്ങളിൽ ശ്രദ്ധാപൂർവം പ്രവർത്തിക്കുകയും ചെയ്യുന്നതിനായി ഡോ. രാമൻകുട്ടി പറഞ്ഞു.