വിതരണ ശൃംഖലയിൽ നിക്ഷേപം കുറയ്ക്കുന്നതിന് ഒപെക് എണ്ണ വില വർധിപ്പിച്ചു

© റോയിട്ടേഴ്സ്. FILE ഫോട്ടോ: പെട്രോളിയം എക്സ്പോർട്ടുചെയ്യൽ രാജ്യങ്ങളുടെ സംഘടന (ഒപെക്) അവരുടെ ആസ്ഥാനത്തിന് പുറത്ത് വിയന്നയിൽ © റോയിട്ടേഴ്സ്. FILE ഫോട്ടോ: പെട്രോളിയം എക്സ്പോർട്ടുചെയ്യൽ രാജ്യങ്ങളുടെ സംഘടന (ഒപെക്) അവരുടെ ആസ്ഥാനത്തിന് പുറത്ത് വിയന്നയിൽ

അലക്സ് ലോലർ

ലണ്ടൻ: ഒപെക് എണ്ണ ഉൽപ്പാദനം വർധിപ്പിക്കാൻ സാധ്യതയില്ലെന്ന് ഒപെക് എണ്ണ ഉൽപാദനം ഉയർത്തുന്നു. ജൂൺ മാസത്തിൽ വിതരണ ശൃംഖലകൾ പുതിയ ഉത്പാദനത്തിൽ ഏർപ്പെടുത്താൻ വിലക്കേർപ്പെടുത്തി.

തുടർച്ചയായി വിതരണ ശോഷണങ്ങൾ എണ്ണ വിലയെ സാരമായി ബാധിക്കുകയും ചെയ്തു. ഈ വർഷം അത് 68 ഡോളറായി ഉയർന്നു. അമേരിക്കൻ പ്രസിഡന്റ് ഡൊണാൾഡ് ട്രംപിന്റെ കോപം മൂലം എണ്ണയുടെ വില വർദ്ധിപ്പിക്കാനുള്ള ഒപ്പെക്ക് ശ്രമിച്ചു.

2019 ലെ പ്രതിദിന ശരാശരി 30.46 മില്യൺ ബാരൽ ആയിരിക്കുമെന്നാണ് കണക്കാക്കിയിരിക്കുന്നത്. പ്രതിമാസ പ്രവചനത്തേക്കാൾ 130,000 ബില്യൺ ബാരൽ കുറവാണെന്നാണ് പെട്രോളിയം കയറ്റുമതി രാജ്യങ്ങളുടെ സംഘടന പറയുന്നത്.

ഒപെക്, റഷ്യ, മറ്റു നോൺ അംഗങ്ങളായ പ്രൊഡ്യൂസർമാർ, ഒപെക്-പ്ലസ് എന്ന പേരിൽ അറിയപ്പെടുന്ന സഖ്യമായ ഉത്പന്നനിർമാണം ആറുമാസം കൊണ്ട് 1.2 മില്യൺ ബാരൽ ആയി കുറഞ്ഞു. ഒപെക് കമ്പനിയുടെ നിയന്ത്രണം തുടരുന്നതിനാവശ്യമായ ഉൽപ്പാദനം വർദ്ധിച്ചതായും റിപ്പോർട്ടുണ്ട്.

2019 ഓടെ എണ്ണയുടെ ഉപഭോഗം മിതമായ നിരക്കിലെത്തുമെന്നാണ് പ്രതീക്ഷയെന്നും ഒപെക് ഒപ്പുവെച്ചതായി ഒപെക് റിപ്പോർട്ട് വ്യക്തമാക്കുന്നു.

2019 ലെ എണ്ണ വിപണിയുടെ അനുകൂല നിലപാടിനെ തുടർന്നും ഒഴിവാക്കാനാവശ്യമായ ഉൽപ്പാദിപ്പിക്കുന്ന രാജ്യങ്ങൾ പങ്കുവയ്ക്കുന്നതിന്റെ ഉത്തരവാദിത്തം ഇത് വ്യക്തമാക്കുന്നുണ്ട്.

കരാർ വിപുലീകരിക്കാൻ സാധ്യതയുണ്ടെന്ന് ഒപെക് സ്രോതസ്സുകൾ പറയുന്നു. ഏപ്രിൽ മാസത്തിൽ ഒരു യോഗം ചേരുമെന്ന് ഗ്രൂപ്പ് മേധാവികൾ വ്യക്തമാക്കിയിരുന്നു. ജൂണിൽ മറ്റൊരു കൂടിക്കാഴ്ച വരെ തീരുമാനമെടുക്കാതെയാണ് സൗദി അധികൃതർ ഇക്കാര്യം അറിയിച്ചത്.

2018 പകുതിയോടെയാണ് വിതരണക്കാർ സപ്ലൈസ് വിതരണത്തിന് അനുമതി നൽകിയത്. ഒക്ടോബറിൽ 86 ഡോളറിൽ നിന്ന് ഒപെക് കോർ കോഴ്സ് മാറി, പുതിയൊരു ഗ്ലോട്ട് സൂക്ഷിച്ചു.

പുതിയ നിയന്ത്രണങ്ങൾ ഉണ്ടായിരുന്നിട്ടും, OPEC നു പിന്നാലെ വിപണി സൂചകങ്ങൾ അധിക വിതരണത്തെക്കുറിച്ചുള്ള ആശങ്കകൾ നീണ്ടുനിൽക്കും. വികസിത സമ്പദ്വ്യവസ്ഥയിലെ എണ്ണ ഉൽപന്നങ്ങൾ ജനുവരിയിൽ അഞ്ചു വർഷത്തെ ശരാശരിയെക്കാൾ കൂടുതലാണ്.

വെനിസ്വെല അററ്റ്പുട്ട് ഹിറ്റ്

എണ്ണയുടെ വിതരണത്തിലെ ഒപെസിൻറെ പങ്ക് 800,000 ബാരൽ ആണ്.

ഒപെക് ഉൽപാദനം 221,000 ബില്യൺ ഇടിഞ്ഞു. 30.55 ദശലക്ഷം ബാരൽ. ഒപെക് വെട്ടിക്കുറച്ചെങ്കിലും യുഎസ് ഉപരോധം ഇല്ലാത്തതും വെനിസ്വേലയിൽ നിന്നുള്ള വിതരണത്തിൽ കുറവുണ്ടായതും സൗദി അറേബ്യക്ക് കൂടുതൽ സ്വമേധയാ കുറയ്ക്കുന്നതും ആയിരുന്നു.

ഫിബ്രവരിയിൽ 105 ശതമാനം അനുപാതം കൈവരിച്ചതായി ഒപെക് അംഗങ്ങൾ അഭിപ്രായപ്പെട്ടു. ജനുവരി മുതൽ റഫറൻസ് കണക്കുകൂട്ടൽ അനുസരിച്ച് പണപ്പെരുപ്പം കുറയുകയാണ്. ഇറാനിലും ലിബിയയിലുമുള്ള ഉൽപ്പാദനവും ഒഴിവാക്കപ്പെട്ടു.

ഒപെക് ക്രൂഡ് ഓയിലിന്റെ വില 30.46 ദശലക്ഷം ബില്യൺ ഡോളറിൻറെ ആവശ്യം ഉന്നയിച്ചിരുന്നു. ഫെബ്രുവരിയിൽ എണ്ണ വില ഉയർന്നു നിൽക്കുന്നതോടെ ഒബാക്കിന് 2019 ൽ ചെറിയ മുന്നേറ്റം ഉണ്ടാകുമെന്നും റിപ്പോർട്ടിൽ പറയുന്നു.

2019 ൽ ഉൽപ്പാദനം വർദ്ധിപ്പിക്കുന്നതിനായി നോൺ-അംഗ നിർമാതാക്കളായ ഒപെക്, 2.24 മില്യൻ ബിയലാണ് പ്രതീക്ഷിക്കുന്നത്. ആഗോളതലത്തിൽ ഈ വർഷം 1.24 മില്ല്യൺ ബാരൽ എണ്ണ ഉൽപ്പാദനം വർദ്ധിപ്പിക്കാനാണ് പദ്ധതി.

നിരാകരണം: ഫ്യൂഷൻ മീഡിയ

ഈ വെബ്സൈറ്റിൽ അടങ്ങിയിരിക്കുന്ന ഡാറ്റ യഥാസമയം കൃത്യമല്ലെന്നും കൃത്യമല്ലെന്നും നിങ്ങൾ ഓർമ്മിപ്പിക്കാൻ ആഗ്രഹിക്കുന്നു. എല്ലാ സി.എഫ്.ഡികളും (സ്റ്റോക്കുകൾ, ഇൻഡെക്സുകൾ, ഫ്യൂച്ചേഴ്സ്), ഫോറെക്സ് വിലകൾ എക്സ്ചേഞ്ചുകൾ മുഖേനയല്ല, പകരം മാർക്കറ്റ് നിർമ്മാതാക്കൾ നൽകുന്നില്ല, അതിനാൽ വിലകൾ കൃത്യമായിരിക്കണമെന്നില്ല, യഥാർഥ മാർക്കറ്റ് വിലയിൽ നിന്നും വ്യത്യസ്തമായിരിക്കും, അതായത് വിലകൾ സൂചിപ്പിക്കുന്നത്, വ്യാപാര ആവശ്യങ്ങൾക്ക് ഉചിതമല്ല. അതിനാൽ ഈ ഡാറ്റ ഉപയോഗിക്കുന്നതിന്റെ ഫലമായി നിങ്ങൾക്ക് ഉണ്ടാകുന്ന ഏതെങ്കിലും വ്യാപാര നഷ്ടങ്ങൾക്ക് ഫ്യൂഷൻ മീഡിയ ഉത്തരവാദിത്തമേറ്റെടുക്കുന്നില്ല.

ഫ്യൂഷൻ മീഡിയ അല്ലെങ്കിൽ ഫ്യൂഷൻ മീഡിയയിൽ ഉൾപ്പെട്ട ആർക്കും ഡാറ്റ, ഉദ്ധരണികൾ, ചാർട്ടുകൾ, ഈ വെബ്സൈറ്റിൽ അടങ്ങിയിരിക്കുന്ന സിഗ്നലുകൾ വാങ്ങുക / വിൽപ്പിക്കുക എന്നിവയുൾപ്പെടെയുള്ള വിവരങ്ങളുടെ അടിസ്ഥാനത്തിൽ നഷ്ടം അല്ലെങ്കിൽ നാശനഷ്ടങ്ങൾക്ക് യാതൊരു ബാധ്യതയും സ്വീകരിക്കില്ല. സാമ്പത്തിക വിപണികളുമായി ബന്ധപ്പെട്ട റിസ്കുകളും അപകടസാധ്യതകളും സംബന്ധിച്ച വിവരങ്ങൾ പൂർണ്ണമായി അറിയിക്കണം, ഇത് ഏറ്റവും രൂക്ഷമായ നിക്ഷേപ രൂപങ്ങളിൽ ഒന്നാണ്.