വിരാട് കൊഹ്ലിയുടെ സെഞ്ച്വറി പ്രകടനത്തിന്റെ മികവിൽ ഇന്ത്യ 40 ഓവറിൽ ഒമ്പത് വിക്കറ്റ് നഷ്ടത്തിൽ മറികടന്നു.

ക്യാപ്റ്റൻ ക്ലാസ് കാണുന്നത് മൂല്യവത്താണ്. നാഗ്പൂരിലെ ജംതയിൽ നടന്ന വി.ക.സി സ്റ്റേഡിയത്തിൽ ഓസ്ട്രേലിയയ്ക്കെതിരായ രണ്ടാം ഏകദിനത്തിൽ വിരാട് കോഹ്ലിയുടെ ബാറ്റിംഗ് മികവ്. 40-ാം സെഞ്ച്വറിയോടെയാണ് ഇന്ത്യ ഫൈനലിൽ കടന്നത്. അഞ്ച് മത്സര പരമ്പര.

അവനെ പ്രകടമാക്കുന്നത് നോക്കി, അവന്റെ ചുമലിൽ ഭാരം ചുമക്കുന്നതിനു പകരം അവനെ ചുറ്റിപ്പറ്റിയുള്ള സമ്മർദ്ദത്തിലുണ്ടെന്ന് ചിന്തിക്കാൻ അദ്ദേഹത്തിന് കഴിഞ്ഞില്ല. അയാൾ തന്നുമായി പ്രതിബദ്ധതയുടേയും ഗാഢതയുടേയും കരാർ ഒപ്പിട്ടതുപോലെ. ഒരു ചാമ്പ്യൻ അത്ലെറ്റിന്റെ ലക്ഷണമാണ്, അത് വെല്ലുവിളികളെ തിരിച്ചറിയുകയും ക്ലേശകരമായ സമയങ്ങളിൽ പോലും വിടുപാകാനുള്ള അവസരവും സ്വീകരിക്കുകയും ചെയ്യുന്നു.

വിരാട് കോഹ്ലി തന്റെ 40 ആം ഏകദിന സെഞ്ചുറി നേടി. AP

വിരാട് കോഹ്ലി തന്റെ 40 ആം ഏകദിന സെഞ്ചുറി നേടി. AP

ദക്ഷിണാഫ്രിക്കയിൽ ഇന്ത്യക്കു വേണ്ടി 2018 ന്റെ തുടക്കം മുതൽ ഒരു ഏകദിന മത്സരങ്ങളിൽ അദ്ദേഹം കളത്തിലിറങ്ങിയത് 22 ഇന്നിംഗ്സുകളിൽ ഒരിക്കൽ കൂടി മൂന്നാം വിക്കറ്റിൽ വീഴ്ത്തിയപ്പോൾ കോഹ്ലിയുടെ സ്കോർ 10 പത്തോ അതിൽ കൂടുതലോ ആയിരുന്നു. ഈ വർഷം സിഡ്നിയിൽ ഒരു പരാജയം നേരിട്ടതിനെത്തുടർന്ന്, ബാറ്റിംഗ് ഒരു അസുഖമില്ലാത്ത സാന്നിധ്യത്തിൽ, തന്റെ ആത്മവിശ്വാസം, മനസിൽ വല്ല സംശയങ്ങളും മറച്ചുവെച്ച് പരിഹസിച്ചു.

ചൊവ്വാഴ്ച വ്യത്യസ്തമായിരുന്നില്ല, സൂക്ഷ്മപരിശോധനയ്ക്ക് മുൻപിൽ അവന്റെ ബാറ്റിംഗ് കൊണ്ടുവന്നിട്ടില്ല. അവയിൽ ഏറ്റവും വലുത് എല്ലാം തന്നെ സ്ട്രോക്ക്പെയുടെ കാര്യത്തിൽ തനിക്കായി തന്നെത്തന്നെ പ്രതിഷ്ഠിച്ച വലിയ പ്രതിബന്ധമായിരുന്നു. ഓസ്ട്രേലിയൻ ബൗളിങ്ങിൽ അധികാരം നിലനിറുത്തുന്നതിനുള്ള സമ്മർദ്ദം മാർച്ചിൽ ഉച്ചഭക്ഷണമായി മാറി. പകരം അത് നീണ്ട മലഞ്ചെരിവുകൾക്കായി വീഴുകയായിരുന്നു.

നഥാൻ കോൾട്ടർ നെയ്ൽ ഇന്നിംഗ്സിനു രണ്ടു വിക്കറ്റ് വീതം വീഴ്ത്തി. ജാംതയുടെ ബാറ്റിംഗ് എതിരാളികൾക്കുണ്ടായിരുന്നില്ല. ഒരു ബാറ്റ്സ്മാൻ കണ്ണ് കണ്ടപ്പോൾ പോലും, കോഹ്ലിക്ക് പെട്ടെന്ന് തിരിച്ചറിഞ്ഞു. ഒരു ഇന്നിംഗ്സ് നിർമ്മിക്കാനാവശ്യമായ രണ്ട് തൂണുകളായി സഹിഷ്ണുത, ശബ്ദ ശകലം എന്നിവകൊണ്ടാണ് ഇത് നിർമ്മിച്ചത്.

രണ്ട് റണ്ണും അദ്ദേഹം പുറത്താക്കി. പേസ് ബൗളർ അടിക്കാൻ ശ്രമിക്കുന്നതിനു പകരം തന്റെ ബാറ്റിംഗ് ഒഴികാണിക്കാൻ അദ്ദേഹം ശ്രമിച്ചു. കോഹ്ലി ബഹുമാനിക്കുന്ന ബൗളർമാർ, താഴ്ന്ന ട്രാക്കിൽ നിന്ന് പ്രോത്സാഹനം നേടിക്കൊണ്ടും വലത് മേഖലകളിൽ ബൗൾ ചെയ്തുകൊണ്ടും വെല്ലുവിളിച്ചു. 38 ഡട്ട് പന്തിൽ കളിക്കുമെന്നും 61 സിംഗിൾസിനുള്ള പന്തുകൾക്കു വേണ്ടി പന്തെറിഞ്ഞുവെന്നുമായിരുന്നു അദ്ദേഹത്തിന് തോന്നിയത്.

അവസാന മൂന്ന് ഓവറുകൾ മാത്രം വിട്ടതിനു ശേഷമാണ് ഇന്ത്യയെ 250 റൺ നേടിയത്. വിജയ് ശങ്കർ റണ്ണൗട്ടായശേഷം, കേദാർ ജാദവ്, എം.എസ്. ധോനി എന്നിവരെ തുടർച്ചയായി പരാജയപ്പെടുത്തി. ഈ ഘട്ടത്തിൽ അദ്ദേഹം സ്വന്തം നാട്ടിൽ 50 റൺസ് കൂട്ടിച്ചേർത്ത് മൂന്ന് ബൗണ്ടറികൾ മാത്രമാണ് നേടിയത്.

ലോകത്തിലെ ബൌളർമാർക്കുള്ള സമ്മാനദാനമാണത്. മികച്ച ബൗളറായ വിരാട് കോഹ്ലിയെ ബൗളർമാർക്ക് പ്രതിരോധിക്കാൻ ന്യായമായ സ്കോർ നൽകി. വഴിത്താരയിൽ ശങ്കറിനൊപ്പം 81 റൺസ് നേടിയ സ്റ്റേഡിയത്തിൽ അദ്ഭുതകരമായ ഒരു പ്രകടനമാണ് കാഴ്ചവെച്ചത്.

സമകാലിക ക്രിക്കറ്റിൽ ഏറ്റവുമധികം ഭീമാകാരമായ മത്സരങ്ങൾ സംഘടിപ്പിക്കാൻ ഇന്ത്യൻ ടീം ആഗ്രഹിച്ചിരുന്നെങ്കിൽ ഒരു കൂട്ടം വ്യക്തികൾക്ക് പിന്തുണ നൽകേണ്ട ആധുനിക ഗെയിമിന്റെ മഹത്തരമായ ഒരു മൽസരമായിരുന്നു ഇത്. ഓസ്ട്രേലിയൻ ഓപ്പണർമാർ 15 ഓവറിൽ 83 റൺസാണ് നേടിയത്.

പിന്നീട്, പീറ്റർ ഹാൻഡ്കോംബ്ബും മാർക്കസ് സ്റ്റോയിനിസും ചേർന്ന് ഗെയിം മോഷ്ടിക്കാൻ ശ്രമിച്ചു. ഹംഡ്സ്കോമ്പിന്റെ ഓവറിൽ രവീന്ദ്ര ജഡേജയിൽ നിന്നുളള ഒരു മാന്ത്രികതയായിരുന്നു ഇന്ത്യയെ നയിച്ച സ്ട്രൈക്കർ അവസാന നിമിഷം. സ്കോർ: അലസ്റ്റർ കയർ (0), കുൽദീപ് യാദവ് (15)

വിരാട് കോഹ്ലിയുടെ പന്തിൽ വിക്കറ്റിന് മുന്നിൽ കുടുങ്ങി. 46-ാം ഓവറിൽ ജസ്പ്രീത് ബംറയ്ക്ക് ഇരട്ട പ്രഹരമായിരുന്നു. നഥാൻ കൗൾട്ടർ നൈൽ, പാറ്റ് കുമ്മിൻസ് എന്നിവരെ പുറത്താക്കി. ധോണിയും രോഹിത് ശർമ്മയും ചേർന്ന് അഞ്ചാം ബൌളർമാരുടെ അവസാന ഓവർ അവസാനിക്കുമ്പോഴാണ് കോഹ്ലി നല്ലൊരു നേതാവിനെ കാണിച്ചത്.

കളിയുടെ അവസാനം അവൻ തളർന്നുപോയി എന്നു സമ്മതിച്ചു. 13 പന്തിൽ 13 ബൗണ്ടറിയും ഒരു സിക്സറുമടിച്ചതായിരുന്നു അദ്ദേഹം. തന്റെ ഊർജ്ജ നിലകൾ പതാക തൂക്കിയിട്ടില്ലാത്തതിനാൽ, അവസാനത്തെ ഓവറുകളിൽ പോലും അദ്ദേഹം ഫിറ്റ്നസിന്റെ സാക്ഷ്യമാണ്. ഫിറ്റ്നസ് വേണ്ടി കോഹ്ലി സ്നേഹം വളരെ നല്ലതാണെന്ന് പോലും അറിയാം, അത് ക്യാപ്റ്റനെന്ന നിലയിൽ എങ്ങനെയാണ് വിശ്രമിക്കാനാകുക എന്ന് നിങ്ങൾക്ക് കാണിച്ചുതരികയാണ്.

കുൽദീപിൻറെ മൂന്ന് സ്കാൽഫുകൾ, ബില്ലി പന്തുകളെ നേരിടാനുള്ള ബോളുകൾ, ശങ്കറിന്റെ ഇരട്ട പന്തിൽ പ്രതിരോധിക്കാൻ പത്ത് ദിവസത്തിന് ശേഷമാണ് ഓസ്ട്രേലിയൻ പേസ് ബൗളർ പാറ്റ് കുമ്മിൻസ് നാലു വിക്കറ്റ് വീഴ്ത്തിയത്. അവസാന ഓവറിലെ അവസാന പന്തിൽ കോഹ്ലിയുടെ ബാറ്റ്സ്മാന്ഷിപ്പ് ഉയർന്നു.

“ബാറ്റിങ് നടത്തുമ്പോൾ, വിഷമഘട്ടത്തിലാണെങ്കിൽ, ഇന്നിംഗ്സ് വഴങ്ങാതെ എന്റെ തല തകർക്കാനും ബാറ്റിങ് നടത്താനും എനിക്ക് യാതൊരു അവസരവുമില്ല, ഇന്ത്യക്ക് വേണ്ടി കളിക്കാൻ നല്ലതാണ്,” അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. ഇപ്പോൾ നമുക്ക് അറിയപ്പെട്ടിരുന്ന കാര്യങ്ങൾ സ്ഥിരമായി വർഷങ്ങളായി. “വൃത്തികെട്ട നോക്കി വിജയിച്ച് വിജയം വരണം.”

അതെ, ചൊവ്വാഴ്ച, കുറച്ച് നേരത്തേക്ക്, ആ നായകന്റെ ക്ലാസ്സിനെ സംബന്ധിച്ചിടത്തോളം മതിയല്ലോ.

അപ്ഡേറ്റ് ചെയ്ത തീയതി: 06, 2019 16:06:47 IST