ഇന്ത്യയുടെ പരുത്തിയിലുള്ള സംഗീത സ്ട്രീമിംഗ് വിപണിയിൽ സ്പോട്ഫൈ ചെയ്യാനാകുമോ? – ബ്ലൂംബെർഗ്വിന്റ്

ജനങ്ങളുടെ ദുരിതം ഏറ്റെടുക്കുന്നതിനുമുമ്പേ ഇന്ത്യയിലെ തിരക്കേറിയ സംഗീത സ്ട്രീമിങ് മാര്ക്കറ്റില് ഡേറ്റ്ഫൈ ആണ് ഏറ്റവും പുതിയ അംഗം.

സ്റ്റോക്ക്ഹോം ആസ്ഥാനമായ കമ്പനിയ്ക്ക് വെബ്, മൊബൈൽ ആപ്ലിക്കേഷനുകൾ സൗജന്യമായി ലഭ്യമാക്കിയിരുന്നു. ആപ്പിൾ മ്യൂസിക്, ഗൂഗിൾ മ്യൂസിക്, ആമസോൺ മ്യൂസിക് എന്നിവയുമായി സഹകരിച്ചാണ് ഈ സേവനം ലഭ്യമാക്കുന്നത്. ജിറോ സാവൻ, എയർടെൽ വിൻക്, ഗാന തുടങ്ങിയ ആഭ്യന്തര കളിക്കാർ.

ഓഫ്ലൈൻ പ്ലേബാക്കും, ടെലിവിഷനുകളും സ്പീക്കറുകളുമൊക്കെയുള്ള മറ്റ് ഉപകരണങ്ങളിൽ പാട്ടുകൾ പ്ലേ ചെയ്യാനുള്ള കഴിവു നൽകുന്ന സ്പോട്ടിഫൈയുടെ പ്രീമിയം സബ്സ്ക്രിപ്ഷൻ, അമേരിക്കയിൽ $ 9.99 മായി താരതമ്യം ചെയ്യുമ്പോൾ 119 രൂപ പ്രതിമാസ പ്ലാനിലോ അല്ലെങ്കിൽ 1.67 ഡോളർ മുതൽ തുടങ്ങാം.

ഇൻഡ്യയിൽ കുറഞ്ഞത് ഒരു ഡസനോളം മ്യൂസിക് സ്ട്രീമിംഗ് പ്ലാറ്റ്ഫോമുകളുണ്ട്, ഇത് ഡാറ്റ വളരെ വിലകുറഞ്ഞതായി മാത്രമല്ല, ഒരു ശതമാനം പേർക്ക് മാത്രമാണ് സംഗീതത്തിനായി പണം നൽകുന്നത്, ഏകദേശം 14 ശതമാനം ഉപയോക്താക്കൾ ബണ്ടിൽ ചെയ്യപ്പെടുന്നു- അവർ സേവനങ്ങൾക്കായി അടയ്ക്കുകയും ചെയ്യുന്നു. ബാക്കി 85 ശതമാനം സൌജന്യ ഉപയോക്താക്കളാണെന്നും ഡെലോയിറ്റ് ഒരു റിപ്പോർട്ടിൽ പറയുന്നു.

1.3 ബില്ല്യൻ ജനസംഖ്യയിൽ മൂന്നിലൊന്നിലധികം സ്മാർട്ട്ഫോണുകൾ ഉപയോഗിക്കുന്ന ഇന്ത്യ, സ്പോട്ടിഫൈനു വേണ്ടി നിർണായക മാർക്കറ്റ് ആണ്. 2020 ആകുമ്പോഴേയ്ക്കും നിയമപരമായി ഓൺലൈൻ പാട്ടുകൾ കേൾക്കുന്നത് ജനസംഖ്യയിൽ 273 മില്യണായി ഉയരുമെന്ന് കണക്കുകൾ പറയുന്നു. 2018 ഡിസംബറിൽ ഇന്ത്യയിൽ 150 ദശലക്ഷം ഉപയോക്താക്കളുണ്ട്.

എന്നിരുന്നാലും, കമ്പനിയുടെ “ലോകത്തിന്റെ മറ്റ് ഭാഗങ്ങളിൽ”, ഇന്ത്യയിലും ഓസ്ട്രേലിയയിലും ജപ്പാനിലും ഇസ്രായേലിലും ദക്ഷിണാഫ്രിക്കയിലും വ്യാപകമാണ്. ഡിസംബറിൽ അവസാനിച്ച കണക്കുകൾ പ്രകാരം 10 മില്യൺ വരിക്കാരാണ് കമ്പനിയുടെ വരുമാനം.

ആഗോള വിപണിയിലെ ഏറ്റവും വലിയ പെയ്ഡ് സ്ട്രീമിങ് സേവനമായ സ്പോട്ടിഫൈ, ഇന്ത്യന് വിപണിയുടെ കണ്ണുകള്ക്ക് നേരേ വെല്ലുവിളികള് നേരിടേണ്ടിവരും – ഇത് ഉപയോക്താക്കളുടെ പണം ഒരു ഭാഗം മാത്രമാണെന്നും.

കമ്പനിയുടെ നിലവിലുള്ള ഗ്ലോബൽ മ്യൂസിക് ശേഖരം വളരെ കുറവാണ്. “40 ലക്ഷത്തിലധികം സംഗീതവും സംഗീതവും, ഇന്ത്യൻ സംഗീതത്തിന് 41 സംഗീത നാടുകളുണ്ട്”, ബ്രാൻഡ് കൺസൾട്ടന്റായ ഹരീഷ് ബിജൂർ ബ്ലൂംബെർ ക്വിറ്റ്നോട് പറഞ്ഞു. “അവർക്ക് ഇവിടെ ജനറലായി പോകാൻ കഴിയില്ല, കൂടുതൽ പ്രാദേശിക കാറ്റലോഗും ഉണ്ടായിരിക്കണം.”

ബോളിവുഡ് ചിത്രങ്ങളിൽ നിന്നുള്ള സംഗീത പങ്കാണ് 70 ശതമാനത്തിൽ നിന്ന് 50 ശതമാനമായി കുറഞ്ഞു. രണ്ട് വർഷത്തിനിടയിൽ പ്രാദേശിക സംഗീതം 5 ശതമാനത്തിൽ നിന്ന് 25 ശതമാനമായി ഉയർന്നുവെന്ന് ഡെലോയ്റ്റ് പറഞ്ഞു. പ്രാദേശിക ഉള്ളടക്കത്തിന് വലിയൊരു മാർക്കറ്റ് നിർദ്ദേശിക്കുന്നു.

ഇൻഡ്യയിൽ ഇപ്പോൾ പണിയെടുക്കുന്ന സ്പോട്ടിഫൈ, ഇത് മനസിലാക്കുന്നു. ലോഞ്ചുകളുടെ മാർക്കറ്റ് വിക്ഷേപണത്തിന്റെ തുടക്കത്തിൽ തന്നെ തകർക്കാൻ തുടങ്ങിയിരിക്കുന്നു. T- സീരീസുമായി ഒരു ആഗോള ഉള്ളടക്ക കരാറിലേക്ക് ഇത് എത്തിച്ചേർന്നു. ബോളിവുഡും പ്രാദേശിക സിനിമയുമായ സൗണ്ട്ട്രാക്കുകൾ ഉൾപ്പെടെ 160,000 പാട്ടുകൾ കാറ്റലോഗ് ലഭ്യമാക്കും.

സ്ട്രൈക്കിംഗ് ലൈസൻസിംഗ് ഡീലുകൾ കമ്പനിയ്ക്ക് എളുപ്പമായിരുന്നില്ല. വാർണർ മ്യൂസിക് നിയമവുമായി ബന്ധപ്പെട്ട തർക്കം കാരണം ജനുവരി 31 ന് വിക്ഷേപണം റദ്ദാക്കി. രാജ്യത്ത് ഗാനരചയിതാക്കളുടെ ലേലത്തിൽ നിന്ന് പാട്ടുകൾ പാടില്ല. വാർണർ മ്യൂസിക് ലേബലിൽ നിന്ന് ഇപ്പോൾ രാജ്യത്ത് പാട്ടുകൾ ലഭ്യമാക്കിയിട്ടില്ല. വാർണർ സംഗീത പ്രസിദ്ധീകരണ വിഭാഗമായ വാർണർ / ചാപ്പൽ മ്യൂസിക് എന്ന ഗാനത്തിൽ നിന്ന് കമ്പനിയ്ക്ക് സംഗീതം നൽകാനായിട്ടില്ല. ബ്രൂണോ മാർസ്, എഡ് ഷെരയാൻ, കാർഡി ബി എന്നിവയെ പ്രതിനിധാനം ചെയ്യുന്ന വാർനറുടെ റെക്കോർഡ് ലേബലിൽ നിന്ന് മ്യൂസിക് അവതരിപ്പിക്കാൻ കഴിയില്ല.

ഇന്ത്യൻ ഉപഭോക്താക്കളെ ആകർഷിക്കുന്നതിനായി, മൾട്ടി ലാംഗ്വേജ് മ്യൂസിക്ക് ശുപാർശകൾ, ഇൻഡ്യയ്ക്കും സിറ്റി സെട്രിക് പ്ലേലിസ്റ്റുകൾക്കും കുറച്ച് കുറച്ച് പേരുള്ള ഇന്ത്യൻ-സെൻറിക് സവിശേഷതകളും ഈ ഫിലിം അവതരിപ്പിച്ചു.

40 ദശലക്ഷത്തിലധികം ഗാനങ്ങളും രാജ്യത്ത് 3 ബില്ല്യൻ പ്ലേലിസ്റ്റുകളും വാഗ്ദാനം ചെയ്യുന്ന സ്റ്റെപ്ഫൈ, ഉപഭോക്താക്കൾക്ക് അവരുടെ സബ്സ്ക്രിപ്ഷൻ അടിസ്ഥാന മോഡലുകൾക്ക് പണം നൽകണം.

Spotify ന്റെ വില കൂടിയതാണ്, ആപ്പിളിന്റെ മ്യൂസിക്ക് പ്ലാനിന്റെ പ്രതിമാസ പ്ലാനിൽ രൂപ വില കുറവാണ്. സൗജന്യ സ്ട്രീമിങ് പ്ലാറ്റ്ഫോമുകൾ സൗജന്യ സംഗീതവും പ്രതിമാസം 99 രൂപ നിരക്കിൽ പ്രതിമാസം ശരാശരി നൽകും.

ഇന്ത്യ പോലുള്ള വിപണികളിൽ പ്രൈസിങ് വളരെ പ്രാധാന്യമർഹിക്കുന്നതാണ്, ബിജൂർ പറഞ്ഞു. “ഞാൻ വിലകുറച്ചുകഴിഞ്ഞപ്പോൾ Spotify വരാൻ പ്രതീക്ഷിച്ചിരുന്നു. അത് രാജ്യത്ത് വേഗത്തിൽ വിപുലീകരിക്കാൻ സഹായിച്ചിട്ടുണ്ടാകാം. ”

വയർലെസ് കാരിയറുകളുമായുള്ള ബന്ധം അപര്യാപ്തമാണ് കാരണം സബ്സ്ക്രൈബർമാരെ ആകർഷിക്കുന്നത് എളുപ്പമാകില്ല. ടെലികോം ഓപ്പറേറ്റർമാർക്ക് ഉചിതമായ പങ്കാളിത്തമില്ലാത്ത ഒരു പങ്കാളിത്തം അർത്ഥപൂർണ്ണമായ വിപണി വിഹിതം നേടാൻ സഹായിക്കും. ഇന്ത്യൻ ഉപയോക്താക്കൾ വളരെ മൂല്യബോധമുള്ളവരാണ്. ഡെലോയ്റ്റ് ഇൻഡ്യയിലെ പങ്കാളിയായ യെയിൽ തകകർ പറഞ്ഞു. “വീഡിയോ ഓവർ-ദി-ടോപ്പ് സൈഡിലെ പോലെ യഥാർത്ഥവും എക്സ്ക്ലൂസീവ് ഉള്ളടക്കവുമുള്ള ഒരു നിർബന്ധിത ഓഫർ ഇല്ലെങ്കിൽ, പണത്തെ ഷെൽ ചെയ്യാൻ എളുപ്പമുള്ളതാകും.”

Spotify പോലുള്ള ഒരു കളിക്കാരന് അടുത്ത അഞ്ച് വർഷത്തേക്ക് ശുദ്ധമായ ഒരു മാർക്കറ്റ് ഷെയർ ആകാം.