എം.ആർ. വാക്സിനേഷൻ ഡ്രൈവ് – ടൈംസ് ഓഫ് ഇന്ത്യക്കു വേണ്ടി അവസാനത്തെ കുട്ടിയെ എങ്ങനെയാണ് യു.പി. ഉപയോഗിച്ചത്?

ബർച പാർക്കിൻെറ താമസക്കാരായ രണ്ടുവയസ്സുകാരൻ ആരിഫയുടെ മാതാപിതാക്കൾ ഒരാഴ്ച നീണ്ടുനിന്നു. ആരിഫയുടെ അളവ് റബ്ളല്ല (എംആർ) വാക്സിൻ നൽകണമെന്ന് അവർ ആഗ്രഹിച്ചിരുന്നുവെങ്കിലും എങ്ങോട്ട് പോകണമെന്ന് അറിയില്ലായിരുന്നു. പിതാവ് മൊഹമ്മദ് അബ്ദുൾ ആരോഗ്യ വിഭാഗത്തിലെ ഉദ്യോഗസ്ഥർ തന്റെ മൊബൈൽ ഫോണിലൂടെ പരിഹാരമുണ്ടെന്ന് അറിയിച്ചു.

“ഞാൻ ഗൂഗിൾ മാപ്സിൽ എംആർ സെഷൻ സൈറ്റിൽ (വാക്സിൻ ക്യാമ്പിനുള്ള സ്ഥലം) തിരഞ്ഞു. ഞങ്ങൾ ഞങ്ങളുടെ മകളെ ഏൽപ്പിച്ചു, അവൾ വാക്സിനേഷൻ നൽകി, “മൊഹമ്മദ് അബ്ദുൾ പറഞ്ഞു.

ഏകദേശം മൂന്നു മാസത്തിനിടയ്ക്ക് ആരോഗ്യവകുപ്പ് നിരവധി പ്രശ്നങ്ങൾ നേരിട്ട സംസ്ഥാനത്ത് ഉത്തർപ്രദേശ് വിഭജിച്ചു. ഫെബ്രുവരി 14 ന് മീസിൽസ്-റോബല്ല വൈറസിൽ 98.8% അല്ലെങ്കിൽ 7.5 കോടി കുട്ടികൾ കുത്തിവയ്പ് നടത്തി. വാക്സിൻ കുട്ടികൾക്കിടയിൽ നിഷ്ക്രിയത്വവും ലക്ഷ്യം കൈവരിക്കുന്നതിനുള്ള വലിയ ലക്ഷ്യവും സൃഷ്ടിക്കും, അവസാനത്തെ കുട്ടിയെ സാധ്യമായ സോഷ്യൽ മീഡിയയുമായി ബന്ധപ്പെടുത്തി ഉപയോഗിച്ച സാങ്കേതികവിദ്യ ഉപയോഗിച്ചു. വാക്സിനേഷൻ സൈറ്റുകൾ മാതാപിതാക്കളിൽ നിന്നും ജിപിഎസ് മാപ്പിംഗിൽ നിന്നും പിയർ-ടു-പിയർ സന്ദേശങ്ങൾ ആയിരുന്നോ, സംസ്ഥാനത്തിന്റെ മികച്ച സമ്പ്രദായങ്ങൾ വിജയകരമായിരുന്നു, അവരിൽ ഭൂരിഭാഗവും ഇപ്പോൾ രാജ്യത്ത് പകർപ്പെടുക്കപ്പെടുന്നു.

ഉത്തർപ്രദേശിലെ വിജയകരമായ എം.ആർ. വാക്സിനേഷൻ ഡ്രൈവിൽ പഠിച്ച മികച്ച സമ്പ്രദായങ്ങൾ രാജ്യത്തെ മറ്റെവിടെയും ആവർത്തിക്കപ്പെടും

വാക്സിനേഷൻ സൈറ്റുകൾ മുൻകരുതൽ എടുക്കുന്നതിനുള്ള ജിപിഎസ് മാപ്പിംഗ്, മീററ്റ് ഹെൽത്ത് ഡിപ്പാർട്ട്മെന്റിന്റെ ഒരു നവീകരണവും, മീററ്റ് ജില്ലാപ്രതിരോധവകുപ്പിലെ ഉദ്യോഗസ്ഥനുമായ ഡോ. വിശ്വാസ് ചൗധരി പറഞ്ഞു: “ഒരു പ്രത്യേക സംരംഭത്തിൽ

മുകളിലേക്ക്

മീററ്റിലെ നാഷണൽ പോളിയോ നിരീക്ഷണ പദ്ധതിയുടെ സഹായത്തോടെ ഫിക്സഡ് എം ആർ സെഷൻ സൈറ്റുകളുടെ ജിപിഎസ് മാപ്പിംഗിനൊപ്പം അവരുടെ കുട്ടികൾ വാക്സിനേഷൻ നഷ്ടപ്പെട്ട രക്ഷിതാക്കൾക്ക് അടുത്തുള്ള സൈറ്റിലേക്ക് എത്താനാകും.

2018 നവംബർ 26 നാണ് ഉത്തർപ്രദേശിലെ 65 ജില്ലകളിൽ ഈ പരിപാടി ആരംഭിച്ചത്. ശേഷിക്കുന്ന 10 ജില്ലകൾ 2018 ഡിസംബർ 9 നാണ് ആരംഭിച്ചത്. ഫെബ്രുവരി 15 നാണ് പരിപാടി അവസാനിച്ചത്. ഉത്തർ പ്രദേശ്, ഉത്തർപ്രദേശ്, എല്ലാ സംസ്ഥാനങ്ങളും ഇതുവരെ എം ആർ ക്യാംപൈനിങ് ആരംഭിച്ചിട്ടില്ല എന്ന കാരണം ഇതാണ്.

#

ഒമ്പതു മാസം മുതൽ 15 വയസ്സ് വരെയുള്ള കുട്ടികളെ വാക്സിനേഷൻ ചെയ്യുകയാണ് ഈ ക്യാമ്പയിൻ ലക്ഷ്യമിടുന്നത്. തുടക്കത്തിൽ, മീററ്റ്, സഹാറൻപൂർ, ബിജ്നോർ, ഗോരഖ്പൂർ, മറ്റു ജില്ലകൾ എന്നിവയിൽ, മദ്റസകളിൽ നിന്നും ന്യൂനപക്ഷ വിഭാഗങ്ങളിൽ നിന്നുമുള്ള ആരോഗ്യ പ്രതിസന്ധി പ്രതിരോധത്തെ നേരിടേണ്ടതായി വന്നു. എന്നിരുന്നാലും സാങ്കേതികവിദ്യയും സോഷ്യൽ മീഡിയയും അത്തരം കിംവദന്തികൾ കളഞ്ഞുകുളിക്കാൻ സഹായിച്ചു.

റോബെല്ലെ-മീസിൽസ് വാക്സിനേഷൻ ഡ്രൈവിനു വേണ്ടി സ്പോർട്സ് താരങ്ങൾ വരുന്നു

00:57

Sportspersons come out in support of rubella-measles vaccination drive

ലോഡിംഗ്

“ഈ കിംവദന്തികൾ മഹത്തായ സംരംഭങ്ങളോടെ കൈകാര്യം ചെയ്യുക. സാമൂഹ്യ റേഡിയോ സ്റ്റേഷനുകളിൽ ബോധവൽക്കരണ പരിപാടികൾ ആരംഭിച്ചു. കൂടാതെ മാതാപിതാക്കളിൽനിന്നുള്ള പിയർ-ടു-പിയർ സന്ദേശങ്ങൾ നഗരജനസംഖ്യയിൽ ബോധവത്കരണം നടത്താൻ അയയ്ക്കപ്പെട്ടു. ജില്ലാ അധികൃതർ തങ്ങളുടെ കുട്ടികളെ പരസ്യമായി വാക്സ് ചെയ്തു, ഇത് ജനങ്ങളുടെ ഇടയിൽ ഒരു ഉറപ്പും സൃഷ്ടിച്ചു. ചില ജില്ലകളുടെ മികച്ച രീതികൾ പിടിച്ചെടുക്കാനും രാജ്യത്തുടനീളം അവയെ പുനർക്രമീകരിക്കാനും ഞങ്ങൾ ഉദ്ദേശിക്കുന്നു, “ബിൽ ആൻഡ് മെലിൻഡ ഗേറ്റ്സ് ഫൌണ്ടേഷന്റെ ഡപ്യൂട്ടി ഡയറക്ടർ, വാക്സിൻ ഡെലിവറി ഡെപ്യൂട്ടി ഡയറക്ടർ രാജ് ശങ്കർ ഘോഷ് പറഞ്ഞു.

ആരോഗ്യരംഗത്ത് ഇന്ത്യയിലെ കേന്ദ്ര-സംസ്ഥാന സർക്കാരുകളുമായി ഫൌണ്ടേഷൻ പ്രവർത്തിക്കുന്നു. എം ആർ വാക്സിൻ പ്രോഗ്രാം ലോകാരോഗ്യ സംഘടനയുമായി സഹകരിച്ചു.

യൂനിസെഫ്

, ഗേറ്റ്സ് ഫൌണ്ടേഷൻ തുടങ്ങിയവ.

ആരോഗ്യസംരക്ഷണ സംവിധാനത്തിൽ പ്രശ്നങ്ങൾ ഉണ്ടാകുന്ന സംസ്ഥാനത്ത് 98.8 ശതമാനം കുട്ടികൾ എം ആർക്ക് നൽകും.

“വാക്സിൻ തികച്ചും സുരക്ഷിതമാണ്, ഉത്തർപ്രദേശ് വളരെ നന്നായി പ്രവർത്തിച്ചു. ശ്രാവഷ്ടി, ദിയോറിയ, ഗോരഖ്പൂർ, ഗൗതംബുത് നഗർ എന്നിവയാണ് ഏറ്റവും മികച്ച പ്രകടനമുള്ള ജില്ലകൾ. ഏറ്റവും നിർണായകമായ ജില്ലയായ ജലാൺ 83.3% ലക്ഷ്യം കൈവരിച്ചു. എന്നിരുന്നാലും, ലോകാരോഗ്യസംഘടനയിൽ ലഭ്യമായിട്ടുള്ള വിവരങ്ങൾ പരിശോധിച്ച്, ലോകാരോഗ്യസംഘടനയിൽ നടത്തിയ അതിവേഗ നിരീക്ഷണ നിരീക്ഷണ പ്രകാരം, 95% കുട്ടികൾ ജുലൻസിൽ വാക്സിനേഷൻ നടത്തിയതായി കണ്ടെത്തി. ഭരണനിർവ്വഹണത്തിനായുള്ള ലക്ഷ്യത്തെ ചിലപ്പോൾ യഥാർഥ സംഖ്യകളേക്കാൾ കൂടുതലാണെന്നതാണ് ഇതിനു കാരണം, “യുപി ജനറൽ മാനേജർ ഡോ. വേദ് പ്രകാശ് പറയുന്നു.

അത് എങ്ങനെ നേടാം?

* വാക്സിൻ സുരക്ഷിതത്വത്തെക്കുറിച്ച് സംശയങ്ങൾ നീക്കാൻ വൻതോതിലുള്ള ഔട്ട്പുട്ട് പ്രോഗ്രാം

മാതാപിതാക്കൾ മറ്റു മാതാപിതാക്കളെ മറ്റുള്ളവരെ ബോധ്യപ്പെടുത്താൻ പിയർ-ടു-പീർ ടെക്സ്റ്റുകൾ നടത്തുന്നു

* സംസ്ഥാന ഉദ്യോഗസ്ഥർ പരസ്യമായി തങ്ങളുടെ കുട്ടികളെ ഒരു മാതൃകയാക്കാൻ പ്രതിരോധിച്ചു

* ഡാറ്റയുടെ റിയൽ-ടൈം ഓൺലൈൻ നിരീക്ഷണം, വാക്സിൻ സ്റ്റോക്കുകളെക്കുറിച്ചുള്ള ലോജിസ്റ്റിക്സ്

* രാജ്യത്താകമാനമുള്ള വാക്സിനേഷൻ സൈറ്റുകളുടെ GPS മാപ്പിംഗ്, ഓൺലൈനിൽ തിരയാനാവുന്നു

#