രാജേലിൽ ബി.ജെ.പി.ക്ക് എൻഡോസൾഫാൻ നിജസ്ഥിതി അറിയാമോ?

ജയ്പുർ: കഴിഞ്ഞ നാല് വർഷമായി രാജസ്ഥാൻ നാമനിർദേശ പട്ടികയിൽ മാറ്റം വരുത്തുന്നതിന്റെ ഉത്തരവാദിത്വം ഏറ്റെടുക്കുന്ന ജനക്കൂട്ടത്തെ കബളിപ്പിക്കുന്ന കുറ്റകൃത്യങ്ങളും കൊലപാതകങ്ങളും നടക്കുന്നുണ്ട്.

രാജസ്ഥാനിലെ ന്യൂനപക്ഷങ്ങൾക്കെതിരായ എട്ട് കേസുകൾക്ക് വസുന്ധര രാജെ സർക്കാർ ചൂട് നേരിട്ടിട്ടുണ്ട്. പ്രതാപ്ഗഡിലെ സഫർ ഖാനിൽ പശു സംരക്ഷണ വിജിലൻസ് സംശയിക്കലാണ് പെഹ്ലൂ ഖാൻ, റക്ബാർ ഖാൻ എന്നിവരെ അടിച്ചമർത്തൽ. മുനിസിപ്പൽ ജീവനക്കാർ ഇത് ചെയ്തതാണ്.

അത് ബി.ജെ.പി.യോട് ബന്ധപ്പെട്ട ജനങ്ങൾ മാത്രമല്ല, സംസ്ഥാനത്ത് ഉയർന്നുവരുന്ന തൊഴിലില്ലായ്മയെ പ്രതികൂലമായി ബാധിക്കില്ലെന്നാണ്.

ആത്മഹത്യ ചെയ്യുന്നതിന്റെ ഭാഗമായി ആൽവാറിൽ നിന്നുളള 4 ചെറുപ്പക്കാർ – ഗോവ രക്ഷാ രാഷ്ട്രീയത്തിന്റെ ലാബോറട്ടറി – ഒരു ട്രെയിനിനു മുന്നിലേക്ക് ചാഞ്ഞു. മനോജ്, സത്യനാരായണൻ, ഋതുരാജ്, അഭിഷേക് എന്നിവരാണ് ഇരുവരും കടുത്ത നിരാശയിലായിരുന്നത്.

ബാർമേറിൽ നടത്തിയ പ്രചാരണവേളയിൽ രാജീയെ ചോദ്യം ചെയ്യുന്ന ഒരു സ്ത്രീയുടെ വീഡിയോയിൽ തൊഴിൽ അഭാവത്തെ കുറിച്ച വ്യക്തമായ വിപ്ലവം നിർവചിക്കപ്പെട്ടിരുന്നു. അവൾ ചോദിക്കുന്നു: “വിദ്യാർത്ഥികൾ കുട്ടികളോടൊപ്പം ഇരുന്നുകൊണ്ട് വീട്ടിലിരുന്ന് ഞങ്ങൾക്ക് വോട്ട് ചെയ്യണം. ? “.

സ്ഥിതിഗതികളുടെ ഗുരുത്വാകർഷണം തിരിച്ചറിഞ്ഞാൽ ഭരണകക്ഷിയായ ബി.ജെ.പി.യും പ്രതിപക്ഷവും കോൺഗ്രസിൽ വലിയൊരു സർവെ വാഗ്ദാനം ചെയ്തു.

കഴിഞ്ഞ ആഴ്ച പുറത്തുവിട്ട മാനിഫെസ്റ്റോയിൽ, യുപിഎയ്ക്ക് 3,500 രൂപ അധികമായി തൊഴിലില്ലായ്മ വേതനമായി നൽകിയിരുന്നു. മറുവശത്ത്, അടുത്ത അഞ്ച് വർഷത്തിനുള്ളിൽ അഞ്ച് ലക്ഷത്തിലധികം തൊഴിലുകൾ വാഗ്ദാനം ചെയ്യുന്നു. ഓരോ വർഷവും 30,000 സർക്കാർ ജോലികളും, തൊഴിൽരഹിതരായ യുവാക്കൾക്ക് പ്രതിമാസം 5,000 രൂപയും തൊഴിലില്ലായ്മ വേതനം നൽകുന്നു.

ഇൻഡസ്ട്രിയൽ ഇൻഫർമേഷന്റെ സെൻറർ ഫോർ മോണിറ്ററിംഗ് ഒരു ബിസിനസ് ഇൻഫോർമേഷൻ ഫണ്ടിന്റെ കണക്കനുസരിച്ച്, രാജ്യത്തെ തൊഴിലില്ലായ്മ നിരക്ക് 12.3 ശതമാനമാണ്.

വളർന്നുവരുന്ന തൊഴിലില്ലായ്മയും കാർഷിക ദുരിതവും കാരണം രാജീനെ ആക്രമിച്ച കോൺഗ്രസ്, ബി.ജെ.പിക്കെതിരായ ആക്രമണം മൂർച്ഛിപ്പിക്കാൻ ആൽവാർ ദുരന്തത്തിലേക്ക് തിരിഞ്ഞു.

രാജസ്ഥാനിൽ ബി.ജെ.പി കയ്യടക്കാൻ സാധ്യതയുള്ള തൊഴിലില്ലായ്മ, കാർഷിക പ്രതിസന്ധി, വിദ്വേഷകരമായ കുറ്റകൃത്യങ്ങൾ എന്നിവയാണ്

ഭുവനാരയിൽ പൊതുയോഗത്തിൽ സംസാരിക്കുകയായിരുന്നു രാഹുൽ ഗാന്ധി. അൽവാർ സംഭവം യുവജനങ്ങളിൽ നിന്നും പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്രമോഡിയോടും മുഖ്യമന്ത്രി നാരായണനോടും അയച്ച സന്ദേശമാണ്. യുവാക്കൾക്ക് തൊഴിലവസരങ്ങൾ സൃഷ്ടിക്കുന്നതിൽ പരാജയപ്പെട്ടെന്ന് മുഖ്യമന്ത്രി … വസുന്ധര രാജെയും പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്രമോഡിക്കും അയച്ച നാല് കുട്ടികൾ ആത്മഹത്യ ചെയ്തതായി … പ്രധാൻ മന്ത്രിരിജി, വസുന്ധരാജി, യുവാക്കളുടെ ‘ മാനി കീ ബാത്ത്’ കേൾക്കുന്നു … ഇത് മാത്രമാണ് അവരുടെ മനസ്സിൽ ചോദ്യം … അവർക്ക് ജോലി നൽകുക, “അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

ഈ വർഷം ആദ്യം, സിഎജി റിപ്പോർട്ട് തൊഴിലവസരങ്ങൾ നൽകുന്നതിനെക്കുറിച്ചുള്ള സർക്കാരിന്റെ അവകാശവാദങ്ങളിൽ മുഴുകിയിരുന്നു.

2014-17 മുതൽ മൂന്നു വർഷത്തെ കാലയളവിൽ രാജസ്ഥാൻ സ്കിൽ ആൻഡ് ലൈവ്ലിഹുഡ്സ് ഡെവലപ്മെന്റ് കോർപ്പറേഷൻ (ആർഎസ്എൽസി) നടത്തുന്ന സ്കിൽ പരിശീലന പരിപാടികൾ തങ്ങളുടെ ലക്ഷ്യത്തിന്റെ പകുതിയിൽ താഴെയെത്തി.

പരിശീലനം നേടിയ 1,74,000 യുവാക്കളിൽ 3,56,000 ലക്ഷ്യം നേടിയത് 35.58% മാത്രമാണ്. ഈ മോശം കണക്കുകളിൽ പോലും, 37% തൊഴിലുകൾ മാത്രമാണ് യഥാർത്ഥത്തിൽ കാണപ്പെട്ടത്.

“ആർ.എസ്.എൽ.ഡി.സിയുടെ റിപ്പോർട്ടിൽ റിപ്പോർട്ട് ചെയ്തിട്ടുള്ള തൊഴിലുടമ കണക്കുകൾ ഒരു വലിയ അളവിൽ തെറ്റാണെന്ന് കാണിക്കുന്നു,” സിഎജി ചൂണ്ടിക്കാട്ടി.

സോഷ്യൽ മീഡിയയിലെ ബി.ജെ.പി അവകാശവാദങ്ങളെ അപലപിച്ചുകൊണ്ട് രാജസ്ഥാൻ പ്രദേശ് കോൺഗ്രസ് കമ്മിറ്റി പ്രസിഡന്റ് സച്ചിൻ പൈലറ്റ് ഈ റിപ്പോർട്ടിൽ ചൂണ്ടിക്കാട്ടി. ബി.ജെ.പി. 15 ലക്ഷം തൊഴിലവസരങ്ങൾ വാഗ്ദാനം ചെയ്തിരുന്നെങ്കിലും 44 ലക്ഷം തൊഴിലവസരങ്ങൾ നൽകിയിരുന്നു. എന്നാൽ, നവംബർ 9 നാണ് ബി.ജെ.പി ഹിന്ദിയിൽ ട്വീറ്റ് ചെയ്തത്. അതേ ദിവസം തന്നെ മറ്റൊരു വാർത്താ ശൃംഖലയിൽ രാജേ നടത്തിയ അഭിമുഖത്തിൽ സംസാരിക്കുകയായിരുന്നു അദ്ദേഹം.

ബി.ജെ.പി.യുടെ ട്വിറ്റർ സംവിധാനത്തെ ആക്രമിച്ചുകൊണ്ട് നൂറുകണക്കിന് നിരാഹാര ചെറുപ്പക്കാർ പൈലറ്റിനൊപ്പം ചേർന്നു – ഈ ജോലികൾ സ്വീകരിച്ചവരുടെ പട്ടിക പൊതുജനാഭിപ്രായം ബി.ജെ.പി. പരസ്യമായി പ്രഖ്യാപിക്കണമെന്ന് ആവശ്യപ്പെട്ടു.

രാജസ്ഥാൻ തെരഞ്ഞെടുപ്പ്: കർഷകർ, പശുക്കൾ, സംസ്കൃതം കോൺഗ്രസിൻറെ ഫോക്കസ്, ബിജെപി മാനിഫെസ്റ്റോകൾ

“എന്തുകൊണ്ടാണ് ഞങ്ങൾ പട്ടിക പ്രസിദ്ധീകരിക്കേണ്ടത്? ഞങ്ങൾക്ക് മറ്റ് കാര്യങ്ങൾ ചെയ്യാനുണ്ട്. മാത്രമല്ല, ഞങ്ങൾ തൊഴിലില്ലായ്മ അവസാനിപ്പിച്ചുവെന്ന ആരോപണമില്ല. ജോലി നൽകുന്ന കൂടാതെ, ഞങ്ങൾ മറ്റുള്ളവരെ ഇടയിൽ ഇന്ത്യയും മുദ്ര വായ്പകൾ നടത്താനിരിക്കുന്ന വഴി തൊഴിലവസരങ്ങൾ സൃഷ്ടിച്ചു, കൂടുതൽ തൊഴിൽ വാഗ്ദാനം ചെയ്തിട്ടുണ്ട്, “അവിനാശ് റായ്, ബിജെപി വൈസ് പ്രസിഡന്റ് രാജസ്ഥാൻ ചുമതലയുള്ള വയർ പറഞ്ഞു.

ബി.ജെ.പിയുടെ അവകാശവാദം അനുസരിച്ച്, അതിന്റെ മാനിഫെസ്റ്റോയിൽ വലിയതോതിലുള്ള തൊഴിൽ സംബന്ധമായ വാഗ്ദാനങ്ങൾ തൊഴിലില്ലായ്മയുടെ മുന്നിൽ നിരാശാജനകമാണെന്ന് കാണിക്കുന്നു.

ബിജെപിയുടെ അവകാശവാദം തികച്ചും കള്ളമാണ്. ഒന്നാമതായി, അവർ ‘തൊഴിലവസരങ്ങൾ’ ഇപ്പോൾ അതിനെ ‘തൊഴിൽ’ എന്നാക്കി മാറ്റി. 44 ലക്ഷം ഭാഗ്യമുള്ള പേരുകളുടെ പേരുകൾ പ്രസിദ്ധീകരിക്കാൻ ഞാൻ അവരെ വെല്ലുവിളിച്ചു. അവരെ വ്യക്തിപരമായി വിളിക്കാനും അഭിനന്ദിക്കാനും ഞാൻ ആഗ്രഹിക്കുന്നു. ബിജെപി വൻ കോപവും നീരസവും അവർ രാജസ്ഥാൻ ജനതയിൽ നേരിടുന്ന നിന്ന് സ്വയം രക്ഷിക്കാൻ വേണ്ടി കള്ളം വിൽക്കുന്ന പ്പതനത്തിനു ആണ്, “സംസ്ഥാന കോൺഗ്രസ് പ്രസിഡന്റ് സച്ചിൻ പൈലറ്റ് വയർ പറഞ്ഞു.

രാജസ്ഥാനിലെ വോട്ടർമാരിൽ രണ്ടാമത്തെ തവണയും ബി.ജെ.പിയുടെ പ്രതിപക്ഷ കക്ഷിയായ ബി.ജെ.പിയും എതിർപ്പ് പ്രകടിപ്പിച്ചു. തെരഞ്ഞെടുപ്പ് മാനിഫെസ്റ്റോകളിൽ തൊഴിലവസരങ്ങൾ സൃഷ്ടിക്കുന്നതിൽ പ്രധാന പങ്കു വഹിക്കുന്നു. സംസ്ഥാനത്ത് വൻതോതിലുള്ള തൊഴിലില്ലായ്മ ഉയർത്തിക്കൊണ്ടിരിക്കുന്നതോടെ, ഏത് പാർടിയാണ് അധികാരത്തിൽ വരുന്നത് എന്നതിനെ കുറിച്ചു ചർച്ച ചെയ്യാനുള്ള വെല്ലുവിളി ആയിരിക്കും.